మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు రాజీవ్ గాంధీ కల అని సోనియా గాంధీ.. పూర్తి మద్దతు ఇస్తాం: సోనియా గాంధీ

గతంలో కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వం మహిళా బిల్లుకు ఆమోదం తెలపాలని ఎంతగానో ప్రయత్నించినా.. అప్పట్లో చాలా మంది బిల్లును అడ్డుకున్నారని, ఇప్పుడు మరోసారి బిల్లు లోక్‌సభకు వచ్చిందన్నారు. అయితే ఈ పోరాటానికి తమ పూర్తి మద్దతు ఉంటుందని స్పష్టం చేశారు.

మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు రాజీవ్ గాంధీ కల అని సోనియా గాంధీ.. పూర్తి మద్దతు ఇస్తాం: సోనియా గాంధీ

మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు..సోనియా గాంధీ

మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు..సోనియా గాంధీ: దశాబ్దాలుగా భారతీయ మహిళలు ఎదురుచూస్తున్న మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లును ప్రధాని మోదీ నేతృత్వంలోని ఎన్డీయే ప్రభుత్వం ఇటీవల తీసుకొచ్చింది. మోదీ క్యాబినెట్ ఆమోదం పొందిన తర్వాత కేంద్ర న్యాయశాఖ మంత్రి అర్జున్ మేఘ్వాల్ బుధవారం (సెప్టెంబర్ 19, 2023) లోక్‌సభలో మహిళా బిల్లును ప్రవేశపెట్టారు. ఈరోజు లోక్‌సభలో బిల్లుపై చర్చ కొనసాగుతోంది. ఈ బిల్లుపై చర్చకు ఏడు గంటల సమయం కేటాయించారు.

ఇందులో భాగంగా కాంగ్రెస్ అధినేత్రి సోనియా గాంధీ మాట్లాడుతూ.. గతంలో కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వం మహిళా బిల్లుకు ఆమోదం తెలపడానికి ఎంతగానో ప్రయత్నించిందని, అయితే అప్పట్లో ఈ బిల్లును చాలా మంది అడ్డుకున్నారని, అయితే ఇప్పుడు బిల్లు మరోసారి లోక్‌లోకి వచ్చిందని అన్నారు. సభ. అయితే ఈ పోరాటానికి తమ పూర్తి మద్దతు ఉంటుందని స్పష్టం చేశారు. మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు కోసం దశాబ్దాలుగా కాంగ్రెస్ పోరాడుతోందని ఈ సందర్భంగా సోనియా గాంధీ గుర్తు చేశారు. రాజీవ్ గాంధీ మహిళా బిల్లు ఆమోదం పొందాలని రాజీవ్ గాంధీ కోరుకున్న ఈ బిల్లు రాజీవ్ గాంధీ కల అని సోనియా గుర్తు చేశారు. సోనియా గాంధీ మాట్లాడుతూ..“ఇది నా జీవితంలో ఎమోషనల్ మూమెంట్ కూడా. స్థానిక సంస్థల ఎన్నికల్లో మహిళా ప్రాతినిధ్యాన్ని నిర్ణయించేందుకు రాజ్యాంగ సవరణను తొలిసారిగా తీసుకొచ్చింది నా జీవిత భాగస్వామి రాజీవ్ గాంధీ. రాజ్యసభలో ఓడిపోయింది. సభలో 7 ఓట్ల తేడాతో పీఎం పీవీ నరసింహారావు నేతృత్వంలోని కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వం రాజ్యసభలో ఆమోదం తెలిపింది.

మహిళా రిజర్వేషన్‌ బిల్లు: మహిళా రిజర్వేషన్‌ బిల్లు ఆమోదం లాంఛనమే.. అయితే అది ఎప్పటి నుంచి అమలులోకి వస్తుందో తెలుసా?

మహిళా బిల్లును తొలిసారిగా రాజ్యసభలో కాంగ్రెస్ ప్రవేశపెట్టిన విషయాన్ని అందరూ గుర్తుంచుకోవాలన్నారు. మహిళా బిల్లును ప్రవేశపెట్టడం సంతోషించదగ్గ విషయమన్నారు. భారతీయ స్త్రీ శక్తి గొప్పది. ప్రతి పురుషుడి విజయం వెనుక ఒక స్త్రీ ఉంటుంది. ఈ మహిళా బిల్లు ఆమోదం పొంది మహిళా సాధికారతకు తోడ్పడుతుందని సోనియా గాంధీ ఆశాభావం వ్యక్తం చేశారు.

మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు ఆమోదం లాంఛనమే.
ఈ బిల్లు ఆమోదం పొందితే చట్టసభల్లో మహిళా ప్రతినిధుల సంఖ్య పెరుగుతుంది. చట్టసభల్లో మహిళలకు 33 శాతం రిజర్వేషన్లు లభిస్తాయి. మహిళా ఎంపీల సంఖ్య ప్రస్తుతం ఉన్న 82 సీట్ల నుంచి 182కి పెరగనుంది.ఈ బిల్లులో గమనించాల్సిన మరో విషయం ఏంటంటే.. ఈ బిల్లు పేరుకు మాత్రమే ఆమోదం.. ఈ బిల్లు ఆమోదం పొందినా ఆమోదం పొందడం లేదని స్పష్టమవుతోంది. అమలు చేస్తున్నట్లు తెలుస్తోంది. అంటే..2024లో జరిగే సార్వత్రిక ఎన్నికల్లో ఇది అమలు కాకపోవచ్చని తెలుస్తోంది.ప్రభుత్వం ప్రధానంగా రెండు అంశాలను ప్రస్తావించడమే. జనాభా లెక్కలు ఒకటి అయితే నియోజకవర్గాల పునర్విభజన తర్వాతే అమలులోకి వస్తుందని ప్రభుత్వం తెలిపింది. నిజానికి 2021లోనే జనాభా లెక్కలు పూర్తి కావాలి. కానీ, కోవిడ్‌తో సహా ఇతర కారణాల వల్ల ఇది వాయిదా పడుతూ వచ్చింది. 2026లో నియోజకవర్గాల పునర్విభజన జరగనుందని తెలుస్తోంది.

మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు: మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లుపై ప్రతిపక్షాల డిమాండ్‌కు ఉమాభారతి మద్దతు.

కోటాలో కోటా ఉండాలని మాయావతి డిమాండ్ చేస్తున్నారు.
కాగా, మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లుపై భిన్నాభిప్రాయాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. బహుజన్ సమాజ్ పార్టీ అధినేత్రి మాయావతి ఈ బిల్లుకు మద్దతు ఇవ్వాలని డిమాండ్ చేశారు. మహిళా రిజర్వేషన్లలో ఎస్సీ, ఎస్టీ, ఓబీసీ మహిళలకు 50 శాతం రిజర్వేషన్లు కల్పించడాన్ని తమ పార్టీ స్వాగతిస్తున్నదని చెప్పారు. అంటే మహిళల రిజర్వేషన్ కోటాలో ఓబీసీ, ఎస్సీ, ఎస్టీలకు ప్రత్యేక కోటా కేటాయించాలని డిమాండ్ చేసింది. దేశంలో కుల వర్గీకరణ ఆధారంగా వెనుకబడిన వారిలో అన్ని వర్గాల మహిళలు ఉన్నారని, వెనుకబడిన సామాజిక తరగతుల మహిళలు మరింత వెనుకబడి ఉన్నారని, వారికి సహాయం చేయడం నైతిక బాధ్యత అని మాయావతి అన్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *