సోనియా: ఇది మా బిల్లు

మహిళా బిల్లుపై కాంగ్రెస్ అగ్రనేత స్పందన

ఎన్నికల్లో భారీ మోసం.. పెద్ద ద్రోహం: కాంగ్రెస్

రిజర్వేషన్ల ప్రస్తావన లేదు కానీ మద్దతు: మాయావతి

మహిళా బిల్లుపై సోనియా

చిదంబరం కాంగ్రెస్ మరియు మిత్రపక్షాల విజయం

పదేళ్లు ఎందుకు పట్టింది?: సిబల్

బీసీ, ఎస్సీ, ఎస్టీలకు న్యాయం చేయాలి: అఖిలేశ్‌

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబర్ 19: మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు క్రెడిట్ బీజేపీ-మోడీ ఖాతాలోకి వెళ్లే అవకాశం ఉండటంతో కాంగ్రెస్ అప్రమత్తమైంది. యూపీఏ ప్రభుత్వ హయాంలోనే ఈ బిల్లును పార్లమెంట్‌లో ప్రవేశపెట్టారని ఆ పార్టీకి చెందిన పలువురు నేతలు గుర్తు చేశారు. కాంగ్రెస్ సీనియర్ నాయకురాలు సోనియా గాంధీ ఇంగ్లీషు, హిందీలో ‘ఇది మా బిల్లు’ అని అన్నారు. మంగళవారం పార్లమెంటులో అడుగుపెట్టిన ఆయన మీడియా అడిగిన ఓ ప్రశ్నకు ఈ విధంగా సమాధానమిచ్చారు. బీజేపీ ప్రభుత్వం బిల్లును ప్రవేశపెట్టడం యూపీఏ ప్రభుత్వంలోని కాంగ్రెస్, దాని మిత్రపక్షాల విజయంగా సీనియర్ నేత చిదంబరం అభివర్ణించారు. మరికొందరు నేతలు కూడా 13 ఏళ్ల క్రితం కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వ హయాంలోనే మహిళా బిల్లును పార్లమెంట్‌లో ప్రవేశపెట్టారని పేర్కొన్నారు. కాగా, ఎన్నికల వేళ మహిళా బిల్లును తీసుకురావడం అతి పెద్ద మోసంగా కాంగ్రెస్‌ అభివర్ణించింది. జనాభా గణన, నియోజకవర్గాల పునర్విభజన తర్వాత రిజర్వేషన్లు అమలు చేస్తామని కోట్లాది మంది మహిళలకు చేసిన ద్రోహంగా అభివర్ణించారు. 2021లో జరగాల్సిన జనాభా గణన ఇంకా ప్రారంభం కాలేదని కాంగ్రెస్ ప్రధాన కార్యదర్శి జైరాం రమేష్ పేర్కొన్నారు. ఇది ఎన్నికల నిర్వహణ వ్యూహమని ఆయన విమర్శించారు.

2010లో రాజ్యసభలో బిల్లు పెట్టినప్పుడు అప్పటి న్యాయ మంత్రి వీరప్ప మొయిలీ బీజేపీ సహకరించకపోవడాన్ని తప్పుబట్టారు. కాగా, మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లులో బీసీలు, ఎస్సీలు, ఎస్టీలు, మైనార్టీ కోటాపై స్పష్టత ఇవ్వాలని యూపీ మాజీ సీఎం అఖిలేష్ యాదవ్ డిమాండ్ చేశారు. రిజర్వేషన్ల ప్రస్తావన లేకపోయినా బిల్లుకు మద్దతిస్తామని బీఎస్పీ అధ్యక్షురాలు మాయావతి ప్రకటించారు. ఎన్నికల కారణంగానే బిల్లును తెరపైకి తెచ్చారని ఎంపీ కపిల్ సిబల్ కోరారు. దాదాపు అన్ని పార్టీలు ఆమోదించినా, పదేళ్లుగా బిల్లు విషయంలో మోదీ ఏం చేశారు? మహిళా బిల్లుకు కేబినెట్ ఆమోదం తెలపడం గొప్ప ముందడుగు అని పిడిఎఫ్ చీఫ్ మెహబూబా ముఫ్తీ అభివర్ణించగా, మహిళా రిజర్వేషన్లకు తాము వ్యతిరేకం కాదని నేషనల్ కాన్ఫరెన్స్ వైస్ ప్రెసిడెంట్ ఒమర్ అబ్దుల్లా అన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-20T04:00:47+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *