మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు: మహిళా బిల్లు బీజేపీకి రాజకీయ సమస్య కాదు: అమిత్ షా

న్యూఢిల్లీ: మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు కొన్ని పార్టీలకు రాజకీయ అంశమని, కానీ బీజేపీకి కాదని కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా అన్నారు. మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు కొత్త శకానికి నాంది అని, జీ-20లో మహిళా ప్రగతి విజన్ ను ప్రధాని మోదీ ఆవిష్కరించారని అన్నారు. బుధవారం లోక్‌సభలో మహిళా రిజర్వేషన్‌ బిల్లుపై జరిగిన చర్చలో అమిత్‌ షా పాల్గొని మాట్లాడుతూ.. ఏళ్ల తరబడి పెండింగ్‌లో ఉన్న మహిళా రిజర్వేషన్‌ బిల్లును తమ ప్రభుత్వం మంగళవారం పార్లమెంటులో ప్రవేశపెట్టిందని, ఈ రోజును సువర్ణాక్షరాలతో లిఖించాలన్నారు. భారత పార్లమెంటు చరిత్రలో. మోదీ ప్రధానిగా ప్రమాణస్వీకారం చేసినప్పటి నుంచి మహిళల భద్రత, గౌరవం, సమానత్వమే ప్రభుత్వ ప్రధానాంశాలు అని అన్నారు. ఈ బిల్లు దేశంలోని నిర్ణయాధికారం మరియు విధాన రూపకల్పనలో మహిళలు పాల్గొనేలా చేస్తుందని ఆయన అన్నారు.

బిల్లును ఏకగ్రీవంగా ఆమోదించండి.

మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లును గతంలో నాలుగుసార్లు పార్లమెంటు ముందుకు తీసుకొచ్చామని, అయితే అది ఆమోదం పొందలేదని, ఇది ఐదో ప్రయత్నమని, బిల్లును ఏకగ్రీవంగా ఆమోదించాలని అమిత్ షా కోరారు. మాజీ ప్రధాని దేవెగౌడ నుంచి మన్మోహన్ వరకు బిల్లు తెచ్చేందుకు ప్రయత్నాలు చేశారని, అయితే బిల్లు ఆమోదం పొందకపోవడానికి కారణమేంటని ప్రశ్నించారు.

ప్రస్తుతం జనరల్, ఎస్సీ, ఎస్టీ అనే మూడు కేటగిరీల్లో పార్లమెంట్ సభ్యుల ఎన్నిక జరుగుతోందని, ఒక్కో కేటగిరీలో మహిళలకు మూడేండ్లు రిజర్వేషన్లు వర్తిస్తాయని తెలిపారు. ఓబీసీ, ముస్లింలకు రిజర్వేషన్లు లేనందున బిల్లుకు మద్దతివ్వకపోవచ్చని కొందరు సామాజిక మాధ్యమాల్లో ప్రచారం చేస్తున్నారని, మీరు(ఎంపీలు) బిల్లుకు మద్దతు ఇవ్వకపోతే త్వరగా రిజర్వేషన్ అమలు సాధ్యమేనా? మీరు మద్దతిస్తే కనీసం ఒక్క హామీ అయినా ఉంటుందని అమిత్ షా సూచించారు.

ఎన్నికల తర్వాత…

ఎన్నికలు ముగిసిన తర్వాత నియోజకవర్గాల పునర్విభజన చేపడతామని, వీలైనంత త్వరగా లోక్‌సభలో మహిళలకు 33 శాతం రిజర్వేషన్లు అమలులోకి వచ్చేలా చూస్తామని అమిత్ షా అన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-20T19:39:21+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *