AP Politics: ఇదేనా బీజేపీ కుట్ర? ఇలాగే ఉంటే ఏపీ బెటర్..!!

పదేళ్లుగా కేంద్రంలో అధికారంలో ఉన్న బీజేపీకి దక్షిణాదిలో బలం లేకపోవడమే మింగుడుపడని అంశం. కర్ణాటక మినహా మిగిలిన నాలుగు దక్షిణాది రాష్ట్రాల్లో బీజేపీ బలం సింగిల్ డిజిట్‌లోనే ఉంది. దీంతో ఏపీ, తెలంగాణ రాష్ట్రాల్లో రాజకీయ ప్రకంపనలకు బీజేపీ ఆజ్యం పోస్తోంది. తెలంగాణలో కాంగ్రెస్ పార్టీని బద్నాం చేసేందుకు బీఆర్ఎస్ పార్టీతో బీజేపీ అత్యాశ రాజకీయాలు నడుపుతోందని ఇప్పటికే ప్రచారం జరుగుతోంది. అలాగే ఏపీలో కూడా ప్రభుత్వం, ప్రతిపక్షాలు కలిసి కుట్రలు పన్నుతున్నాయని విమర్శలు వస్తున్నాయి. నిజానికి వైసీపీ, టీడీపీలపై బీజేపీ అభిప్రాయం ఎలా ఉన్నా.. త్వరలోనే ఏపీలో అధికారం చేపట్టడమే ఆ పార్టీ ఏకైక లక్ష్యంగా కనిపిస్తోంది. వైసీపీకి పునాది కాంగ్రెస్ పార్టీ. వైసీపీ అధినేత జగన్ జైలుకు వెళితే ఆ పార్టీ క్యాడర్ అంతా తిరిగి కాంగ్రెస్ పార్టీలో చేరడం అక్షర సత్యం. అంతేకాకుండా వైసీపీ డీఎన్‌ఏ క్రైస్తవ మతంలో ఉంది. అందుకే ఎక్కువ మంది క్రైస్తవులు ఆ పార్టీకి మద్దతిస్తున్నారు.

మరోవైపు కాంగ్రెస్‌కు వ్యతిరేకంగా టీడీపీని స్థాపించిన సంగతి తెలిసిందే. వైసీపీ పార్టీని రద్దు చేస్తే ఆ పార్టీ కార్యకర్తలు టీడీపీలో చేరే పరిస్థితి లేదు. ఈ తేడాను గమనించిన బీజేపీ ముందుగా టీడీపీని భూస్థాపితం చేయాలనే ఆలోచనలో ఉంది. ఆ తర్వాత క్రిస్టియన్ ఎలిమెంట్స్ తో కూడుకున్న వైసీపీని బూచిగా చూపి ఏపీలో అధికారంలోకి రావాలనే దీర్ఘకాలిక వ్యూహాన్ని అమలు చేస్తోంది. తెలుగుదేశం 1982లో మధ్యేతర పార్టీగా పుట్టినప్పటికీ దాని సైద్ధాంతిక పునాదులు వామపక్ష భావజాలాన్ని కలిగి ఉన్నాయి. పేదలకు సంక్షేమ పథకాలు, అణగారిన వర్గాల వారికి రాజ్యాధికారం, పటేల్-పట్వారీ వ్యవస్థ రద్దు వంటి విధానాలతో సంప్రదాయబద్ధంగా కాంగ్రెస్ ఓటర్లుగా ఉన్న పేదలు, దిగువ మధ్యతరగతి ప్రజలు, క్రైస్తవులు, ముస్లింలు ఎందరో టీడీపీలో చేరారు.

మరోవైపు మండల వ్యవస్థ ఏర్పాటు, పాలన అమలు, రాష్ట్రంలో మతకలహాల అణిచివేత, హైదరాబాద్ నగరాన్ని తెలుగు రాజధానిగా అభివృద్ధి చేయడం, తిరుమల-తిరుపతి ఆధునీకరణ, మధ్యతరగతి, అందరికీ అందుబాటులోకి తేవడం వంటి వికేంద్రీకరణ చర్యలు. మూడు మతాలకు చెందిన ఎగువ మధ్యతరగతి ప్రజలు, పట్టణ ఓటర్లు, విద్యావంతులు, సామాన్య హిందూ ఓటర్లు టీడీపీకి బలంగా నిలిచారు. అప్పట్లో బీజేపీ చాలా చిన్న పార్టీ. 8 ఏళ్ల తర్వాత 1990లో అద్వానీ రథయాత్ర కారణంగా బీజేపీ పూర్తి స్థాయి హిందుత్వ పార్టీగా ఎదిగింది. 1995లో చంద్రబాబు టీడీపీ పగ్గాలు చేపట్టిన తర్వాత ప్రపంచీకరణ, పీవీ ప్రభుత్వం చేపట్టిన ఆర్థిక సంస్కరణల నేపథ్యంలో సమైక్య రాష్ట్ర ముఖ్యమంత్రి హోదాలో అభివృద్ధి, సంపద సృష్టి, సాంకేతికత, రోడ్లు, రవాణా వంటి మౌలిక సదుపాయాలపై దృష్టి సారించారు. సౌకర్యాలు, విమానాశ్రయాలు, మావోయిస్టు తీవ్రవాదుల అణచివేత. ఈ ప రిణామాల తో వామ ప క్షాల నేత లు టీడీపీకి దూర మ వ్వ డంతోపాటు ద ర్శ కులు ద గ్గ ర య్యారు. ఇలా గడచిన 25 ఏళ్లలో వామపక్ష-సెంట్రిస్ట్ పార్టీ నుంచి కుడి-సెంట్రిస్ట్ పార్టీగా టీడీపీ పరిణామం చెందింది.

కాంగ్రెస్ సంప్రదాయ ఓటు బ్యాంకుతో నిర్మించిన వైసీసీని దెబ్బతీయడం ద్వారా టీడీపీని పరోక్షంగా బలోపేతం చేయడం కంటే.. ఉన్న టీడీపీని బలహీనపరిచి ఆంధ్రప్రదేశ్ రాజకీయ చరిత్రలో కనుమరుగైపోవడం ద్వారా దీర్ఘకాలంలో లబ్ధి పొందవచ్చని బీజేపీ భావిస్తోంది. జగన్ ను అత్యవసరంగా జైల్లో పెడితే వైసీపీకి గట్టి ఓటు బ్యాంకుగా ఉన్న దళితులు, దళిత క్రైస్తవులు, ముస్లింలు కాంగ్రెస్ గూటికి చేరి బీజేపీ వైపు రారు. జగన్, వైసీపీ సృష్టించిన రాజకీయ శూన్యంలోకి బీజేపీ అడుగు పెట్టకుండా టీడీపీకి పోటీగా ప్రతిపక్షంగా ఎదిగింది. పైగా ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో కనుమరుగైన కాంగ్రెస్ మళ్లీ పుంజుకుంటుంది. ఈ విషయం బీజేపీకి స్పష్టంగా తెలుసు. అందుకే జగన్ అరాచకాలు, టీడీపీ నేతలు, నేతలపై అక్రమ కేసులు, దౌర్జన్యాలను పట్టించుకోకుండా కేంద్ర నిధులతో టీడీపీలో రాజకీయ శూన్యత ఏర్పడితే మెజారిటీ హిందూ బీసీ, బీసీయేతర వర్గాలు చేరిపోతాయని కమలం పెద్దలు అంచనా వేస్తున్నారు. బిజెపి. చీమల గూడును ఆక్రమించేందుకు పాము వేసిన ప్లాన్ ఇది. ఈ ఒక్క కారణంగానే క్రైస్తవ మతమార్పిడులు పెరిగిపోవడం, ప్రభుత్వ నిధులతో పాస్టర్లు, ముల్లాలకు జీతాలు ఇవ్వడం, క్రైస్తవులు, నాస్తికులు, వివాదాస్పద వ్యక్తులను టీటీడీ బోర్డులో నియమించడం వంటి ఘటనలను బీజేపీ చూస్తూ ఊరుకుంది.

నిజానికి ఇవి దేశవ్యాప్తంగా బీజేపీ మనుగడకు, ఎదుగుదలకు ఉపయోగించే అస్త్రాలు. అయితే విచిత్రం ఏంటంటే.. ఏపీలో బీజేపీ అవే అంశాలపై స్పందిస్తోంది. జగన్ పాలనను విమర్శించడం తమలపాకుతో కొట్టినట్లే. టీడీపీని బలహీనపరిచి ప్రధాన ప్రతిపక్షంగా మారిన తర్వాత బీజేపీ ఈ విషయాలపై జగన్‌పై దాడి చేస్తుంది. కాబట్టి ఏపీలో జగన్ రాజ్యాంగేతర పాలనను కేంద్ర ప్రభుత్వం అడ్డుకుంటుంది అనుకోవడం భ్రమే. నిజం చెప్పాలంటే, ప్రస్తుతం ఆంధ్రప్రదేశ్ ప్రజలు మరియు టీడీపీ ఇద్దరూ ఉనికి కోసం పోరాడుతున్నారు. టీడీపీ దెబ్బతింటే ఆంధ్రప్రదేశ్ శాశ్వతంగా దెబ్బతింటుంది. ఇన్నేళ్ల ఆత్మగౌరవం, స్వావలంబన, ప్రజాస్వామ్య హక్కులు, చట్టబద్ధమైన పాలన పోయి, 80వ దశకంలో మనం చదివిన బీహార్, ఉత్తరప్రదేశ్ రాష్ట్రాల వంటి మధ్య యుగాలకు వెళ్లడం ఖాయం.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-21T19:45:03+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *