భారత్-కెనడా వివాదం: వీసా నిషేధం

కెనడియన్లకు భారతీయ వీసాల సస్పెన్షన్.. కేంద్రం నిర్ణయం

దౌత్య సిబ్బందిని తగ్గించాలని ఆ దేశ రాయబార కార్యాలయాన్ని ఆదేశించింది

నిజ్జర్ హత్యపై ఆధారాలు ఇస్తే సహకరిస్తామని వెల్లడించారు

ఉగ్రవాదులకు ఆశ్రయం కల్పించే వైఖరిని మార్చుకోవాలన్నారు

కెనడా విచారణకు సహకరించేందుకు అమెరికా మరియు ఐదు IS దేశాలు కెనడాలో ఉన్నాయి

పంజాబీ గ్యాంగ్‌స్టర్ హత్య

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబర్ 21: భారత్-కెనడా వివాదం రోజురోజుకూ ముదురుతోంది. ఈ విషయంపై అమెరికా, బ్రిటన్, ఆస్ట్రేలియా తదితర దేశాలు ఆందోళన వ్యక్తం చేస్తున్నాయి. దీంతో కెనడా, భారత్ రెండూ ఆయా దేశాలకు తమ వాదనలు వినిపిస్తున్నాయి. కెనడా నుంచి వచ్చే వారికి వీసా మంజూరు ప్రక్రియను తాత్కాలికంగా నిలిపివేస్తున్నట్లు భారత్ గురువారం ప్రకటించింది. మరోవైపు ఆరేళ్ల క్రితం పంజాబ్ నుంచి కెనడాకు పారిపోయిన కరుడుగట్టిన నేరస్థుడు సుఖ్దుల్ సింగ్ అక్కడి ముఠాల మధ్య జరిగిన ఎదురుదాడిలో హతమయ్యాడు. విద్య, ఉద్యోగాల కోసం కెనడా వెళ్లిన భారతీయ కుటుంబాలు తమ భద్రతపై ఆందోళన చెందుతున్నాయి. కెనడాలోని హిందువులు కూడా అక్కడి ఖలిస్తానీ సంస్థల బెదిరింపులతో ఇబ్బంది పడుతున్నారు. కాగా, భారత్-కెనడా వివాదంపై ఇటీవల పలు దేశాలు స్పందించాయి. హర్దీప్‌సింగ్ నిజ్జర్ హత్యలో భారత్ ప్రమేయం ఉందంటూ కెనడా ప్రధాని జస్టిన్ ట్రూడో చేసిన ఆరోపణలు చాలా తీవ్రమైనవని, కెనడా పోలీసులు జరిపే విచారణకు కెనడా పూర్తిగా సహకరిస్తుందని, అలాగే భారత్ కూడా అందుకు సహకరించాలని యుఎస్ నేషనల్ సెక్యూరిటీ కౌన్సిల్ స్ట్రాటజిక్ కమ్యూనికేషన్స్ కోఆర్డినేటర్ జాన్ కిర్బీ పేర్కొన్నారు. సహకరించిన. భారత్‌పై బహిరంగ ఆరోపణలు చేసే ముందు ట్రూడో అమెరికా అధ్యక్షుడు జో బిడెన్‌తో ఏకాంతంగా మాట్లాడారని ఒక విలేఖరి పేర్కొన్నప్పుడు, దౌత్యపరమైన సంభాషణలను బహిర్గతం చేయలేమని కిర్బీ పేర్కొన్నాడు, అయితే ట్రూడో చేసిన తీవ్రమైన ఆరోపణలను అధ్యక్షుడు (బిడెన్) ఖచ్చితంగా పరిశీలిస్తారు. కెనడా, భారత్ రెండూ భాగస్వామ్య దేశాలని ఆయన అన్నారు. బ్రిటన్ విదేశాంగ మంత్రి జేమ్స్ క్లెవర్లీ ట్వీట్ చేస్తూ, ‘అన్ని దేశాలు సార్వభౌమాధికారాన్ని మరియు చట్టాన్ని గౌరవించాలి. మేము కెనడాతో పరిచయంలో ఉన్నాము. విచారణ సక్రమంగా జరగాలని, దోషులను శిక్షించాలని కోరుతున్నాం’ అని అన్నారు.

ట్రూడో ఆరోపణలను తాము సీరియస్‌గా తీసుకున్నామని, వాటిని భారత సీనియర్ అధికారులతో ప్రస్తావించామని ఆస్ట్రేలియా విదేశాంగ మంత్రి ప్రతినిధి పెన్నీ వాంగ్ తెలిపారు. గతంలో ప్రధాని మోదీని ‘బాస్’ అని పిలిచినందుకు బాధగా ఉందా అని ఆస్ట్రేలియా ప్రధాని ఆంథోనీ అల్బనీస్‌ను ఓ విలేఖరి ప్రశ్నించగా.. మీరు కాస్త రిలాక్స్ అవ్వండి అని రిపోర్టర్‌తో అన్నారు. ట్రూడో ఆరోపణలు నిజమని తేలితే వాటిని సీరియస్‌గా తీసుకుంటామని న్యూజిలాండ్ విదేశాంగ మంత్రి నానాయ మహుతా అన్నారు.

భారత్ తిరగబడాలని ప్రయత్నిస్తోంది

కెనడాపై అంతర్జాతీయంగా ఒత్తిడి తెచ్చేందుకు ప్రయత్నిస్తున్న నేపథ్యంలో.. భారత్ కూడా వ్యూహాత్మకంగా వ్యవహరిస్తోంది. హర్దీప్‌సింగ్ నిజ్జర్ హత్య కేసులో ఆధారాలు చూపితే కెనడాకు సహకరించేందుకు సిద్ధంగా ఉన్నామని అమెరికా, బ్రిటన్, ఆస్ట్రేలియాలకు సమాచారం అందించినట్లు సమాచారం. కెనడాలో భారత వ్యతిరేక ఉగ్రవాదులు, ఖలిస్తాన్ వేర్పాటువాదులు కార్యకలాపాలు సాగిస్తున్నారని గతంలో పలుమార్లు వార్తలు వచ్చినా ఆ దేశ ప్రభుత్వం ఎలాంటి చర్యలు తీసుకోలేదని, వారికి ఏనాడూ సహకరించలేదని స్పష్టంగా తెలుస్తోంది. నిజ్జార్ హత్యకు సంబంధించి కెనడా నుంచి నిర్దిష్టమైన వివరాలు అందలేదని విదేశాంగ మంత్రిత్వ శాఖ అధికార ప్రతినిధి అరిందమ్ బాగ్చి గురువారం విలేకరులతో అన్నారు. కెనడా గడ్డపై నుంచి భారత వ్యతిరేక కార్యకలాపాలకు పాల్పడుతున్న వారి వివరాలు తెలియజేశామని, అయినా చర్యలు తీసుకోలేదన్నారు. ప్రస్తుత వివాదంతో భారత్ ప్రతిష్ట మసకబారుతుందా అన్న ప్రశ్నకు ఆయన స్పందిస్తూ.. ‘ఈ విషయంలో నష్టపోయే దేశం ఏదైనా ఉందంటే అది కెనడా మాత్రమే. ఉగ్రవాదులు, తీవ్రవాదులు, వ్యవస్థీకృత నేరాల ముఠాలకు దేశం స్వర్గధామంగా మారింది. కెనడా తన అంతర్జాతీయ ఖ్యాతి గురించి ఆలోచించాలి. నేరస్తులను అప్పగించాలని ఇప్పటి వరకు 20-25 అప్పీళ్లు చేశాం. కానీ, కెనడా నుంచి సానుకూల స్పందన లేదు’’ అని బాగ్చి చెప్పారు. కెనడాలోని భారత రాయబార కార్యాలయాల్లో పనిచేస్తున్న సిబ్బందికి బెదిరింపుల దృష్ట్యా, వారు పని చేయలేకపోతున్నారని, ఈ నేపథ్యంలోనే జారీ చేసే ప్రక్రియను ప్రారంభించినట్లు బాగ్చి తెలిపారు. కెనడియన్లకు భారతీయ వీసాలు నిలిపివేశారు.ఇప్పటికే వీసాలు, ఇండియా కార్డుతో విదేశీ పౌరసత్వం ఉన్నవారు భారత్‌కు రావచ్చని స్పష్టం చేసింది.మరోవైపు భారత్‌లో కెనడా దౌత్యవేత్తలు ఎక్కువ మంది ఉన్నారని విదేశాంగ శాఖ కెనడాకు తెలిపింది. కెనడాలోని భారతీయ దౌత్యవేత్తల కంటే, సంఖ్యను సమం చేయడానికి, అదనపు సిబ్బందిని వెనక్కి పంపాలి. సిబ్బంది సంఖ్య మరియు హోదా పరంగా సమానంగా ఉండాలని పేర్కొంది.

విద్యార్థుల తల్లిదండ్రులు ఆందోళన చెందారు

కెనడాతో వివాదం ముదురుతున్న నేపథ్యంలో ఆ దేశంలో చదువుకుని ఉద్యోగం చేస్తున్న భారతీయుల పట్ల తల్లిదండ్రులు, కుటుంబ సభ్యులు తీవ్ర ఆందోళనకు గురవుతున్నారు. ఈ వివాదం త్వరగా ముగియాలని కోరుతున్నారు. ముఖ్యంగా పంజాబ్ నుండి చాలా మంది విద్య మరియు ఉద్యోగాల కోసం కెనడాకు వెళతారు. మరోవైపు, కెనడాలోని భారతీయ హిందువులను దేశం విడిచి వెళ్లాలని ఖలిస్తానీ సంస్థలు బెదిరించడంతో హిందువులు భయాందోళనకు గురయ్యారు. ఊపిరాడక జీవిస్తున్నారు.

భారత్‌పై ఒత్తిడి తెచ్చేందుకు ట్రూడో ప్రయత్నాలు ఈ నెల 9, 10 తేదీల్లో ఢిల్లీలో జరిగిన జీ20 సమావేశాలకు ముందు అమెరికా, బ్రిటన్, ఆస్ట్రేలియా, కెనడా, న్యూజిలాండ్‌లతో కూడిన ‘ఫైవ్ ఐస్’ ఇంటెలిజెన్స్ కూటమిని ట్రూడో సంప్రదించినట్లు వాషింగ్టన్ పోస్ట్ కథనం ప్రచురించింది. . నిజ్జర్ హత్యను ఖండిస్తూ 5ఐసీఈ సంయుక్త ప్రకటన విడుదల చేసేందుకు తాను తీవ్రంగా ప్రయత్నించానని, అయితే జీ20 సమావేశాలకు భారత్ ఆతిథ్యం ఇస్తున్న దృష్ట్యా 5ఐసీఈ దేశాలు ఇందుకు అంగీకరించలేదని చెప్పారు. అయితే, చాలా దేశాల అధికారులు ఈ విషయాన్ని భారత్‌తో ప్రైవేట్ చర్చల్లో గట్టిగా ప్రస్తావించారని, ఇది జి20కి ముందే జరిగిందని తేలింది. వాషింగ్టన్ పోస్ట్ ప్రకారం, ట్రూడో కూడా 5IS తరపున సంయుక్త ప్రకటన రూపంలో నిజ్జర్ హత్యకు సంబంధించిన దర్యాప్తులో వెల్లడైన వాస్తవాలను ప్రకటించాలని ప్రతిపాదించారు, దీనిని యునైటెడ్ స్టేట్స్ మరియు ఇతర దేశాలు కూడా తిరస్కరించాయి.

కెనడాలో గ్యాంగ్‌స్టర్ హత్య

పంజాబ్‌లో కరుడుగట్టిన నేరస్థుడు సుఖ్దుల్ సింగ్ అలియాస్ సుఖ దుంకే బుధవారం కెనడాలో హత్యకు గురయ్యాడు. క్రిమినల్ ముఠాల మధ్య జరిగిన గ్యాంగ్ వార్ లో అతడు ప్రాణాలు కోల్పోయాడని వెల్లడించారు. సుఖ్దుల్ సింగ్‌పై హత్య, హత్యాయత్నం, దోపిడీకి సంబంధించి 18 కేసులు నమోదయ్యాయి. పంజాబ్‌లోని దునేకా కలాన్ గ్రామానికి చెందిన సుఖ్దుల్ డిసెంబర్ 2017లో నకిలీ పాస్‌పోర్ట్‌తో కెనడాకు పారిపోయాడు. లారెన్స్ బిష్ణోయ్ అనే గ్యాంగ్‌స్టర్‌కు చెందిన ముఠా సుఖదుల్‌ను హత్య చేసినట్లు గురువారం ప్రకటించింది. బిష్ణోయ్ ప్రస్తుతం అహ్మదాబాద్‌లోని జైలులో ఉన్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *