మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లు; తరుణి తరుణా!

మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లుకు పార్లమెంటు ఓకే

దేశ రాజకీయాల్లో ఓ చారిత్రక ఘట్టం

ఈ బిల్లును రాజ్యసభ ఏకగ్రీవంగా ఆమోదించింది

7 గంటల ముందు సుదీర్ఘ చర్చ

2024 నాటికి రిజర్వేషన్లు అమలు చేయండి

రాజ్యాంగ సవరణ మీకు పెద్ద విషయం కాదు: ఖర్గే

రాజ్యాంగం ప్రకారం నడుచుకుంటున్నాం

ఖర్గే విమర్శలకు బీజేపీ చీఫ్ నడ్డా సమాధానం

పార్లమెంటు చరిత్రలో ఒక బంగారు పాఠం

సభ్యులందరికీ ధన్యవాదాలు: ప్రధాని మోదీ

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబర్ 21: భారత రాజకీయాల్లో ఒక చారిత్రక ఘట్టం ఆవిష్కృతమైంది. చట్టసభల్లో మహిళా సాధికారత దిశగా కీలక అడుగు పడింది. మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లును పార్లమెంట్ ఆమోదించింది. లోక్‌సభ మరియు రాష్ట్రాల అసెంబ్లీలలో మహిళలకు 33 శాతం రిజర్వేషన్లు కల్పించే 128వ రాజ్యాంగ సవరణ బిల్లును పార్లమెంటు ఆమోదించింది. బుధవారం లోక్‌సభలో బిల్లు ఆమోదం పొందింది. ఇటీవల రాజ్యసభలో బిల్లు ఏకగ్రీవంగా ఆమోదం పొందింది. గురువారం పెద్దల సభలో చర్చల అనంతరం, మధ్యాహ్నం తర్వాత బిల్లుపై ఓటింగ్ జరిగింది. సమావేశానికి హాజరైన 215 మంది బిల్లుకు అనుకూలంగా ఓటు వేశారు. అంతకుముందు కేంద్ర న్యాయశాఖ మంత్రి అర్జున్ రామ్ మేఘ్వాల్ మహిళా బిల్లును రాజ్యసభలో ప్రవేశపెట్టారు. బిల్లుపై ఏడు గంటల పాటు చర్చ జరిగింది. చర్చలో భాగంగా వివిధ పార్టీల సభ్యులు మాట్లాడారు. వారు అడిగిన ప్రశ్నలకు ప్రభుత్వం తరపున మంత్రులు సమాధానమిచ్చారు. ఈ సందర్భంగా మహిళా రిజర్వేషన్‌ బిల్లును అమలు చేయాలని కాంగ్రెస్‌ అధ్యక్షుడు, రాజ్యసభ పక్ష నేత మల్లికార్జున ఖర్గే ప్రభుత్వాన్ని డిమాండ్‌ చేశారు. చట్టసభల్లో మహిళా రిజర్వేషన్ అమలు ఎందుకు? వచ్చే ఏడాది ఎన్నికల నుంచి అమలు చేయండి. రాజ్యాంగ సవరణ పెద్ద పని కాదు. మీకు కావాలంటే ఇప్పుడే చేయవచ్చు. 2031 వరకు ఆగడం అంటే ఏమిటి? అని కాంగ్రెస్ అధ్యక్షుడు, రాజ్యసభ పక్ష నేత మల్లికార్జున ఖర్గే కేంద్ర ప్రభుత్వాన్ని ప్రశ్నించారు. జిల్లా పరిషత్‌లు, పంచాయతీల్లో మహిళలకు రిజర్వేషన్లు ఉన్నందున చట్టసభల్లో కూడా అమలు చేయడం కష్టమని ఆయన సూచించారు. ‘రేపటి పని ఈరోజే చేయండి.. నేటి పని ఇప్పుడే చేయండి’ అంటూ ప్రముఖ కవి కబీర్‌దాస్‌ కవితను ఖర్గే ఉటంకించారు. మహిళలకు రిజర్వేషన్లు వెంటనే అమలు చేయాలని ఖర్గే డిమాండ్ చేశారు. ఈ నేపథ్యంలో రాజ్యసభ ఛైర్మన్‌ ధన్‌ఖడ్‌ ఆయన్ను సీటుపై కూర్చోబెట్టారు. అయితే, ఆయన తన ప్రసంగాన్ని కొనసాగిస్తూ.. చట్టవ్యతిరేకమైనా, మరే ఇతరమైనా ఏమీ లేదని రిజర్వేషన్ అమలుకు తమ పార్టీ సిద్ధంగా ఉందని స్పష్టం చేశారు. ఖర్గే మైక్ ఆఫ్ చేసి ‘ఇది ఎగువ సభ.. పెద్దల సభ’ అంటూ బీజేపీ అధ్యక్షు డు జేపీ నడ్డా మాట్లాడాలని కోరారు. కాగా, ఖర్గే విమర్శలకు కౌంటర్‌గా నడ్డా తన ప్రసంగంలో వ్యాఖ్యలు చేశారు. మహిళా రిజర్వేషన్ల అమలుకు సంబంధించి రాజ్యాంగం ప్రకారం సరైన పద్దతిలో ముందుకు సాగాలని భావిస్తున్నామని స్పష్టం చేశారు. గత తొమ్మిదేళ్లుగా అధికారంలో ఉన్నప్పటికీ మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లును ఎందుకు ప్రవేశపెట్టలేదన్న ప్రశ్నకు ఆర్థిక మంత్రి నిర్మలా సీతారామన్ స్పందిస్తూ.. ఏకాభిప్రాయం తీసుకురావాలని తాము విశ్వసిస్తున్నాం. కాగా, చట్టసభల్లో మహిళలకు 33 రిజర్వేషన్లు కల్పించే 128వ రాజ్యాంగ సవరణ బిల్లు బుధవారం లోక్‌సభలో ఆమోదం పొందిన సంగతి తెలిసిందే. తదుపరి ప్రక్రియలో భాగంగా, గురువారం రాజ్యసభలో దీనిని ప్రవేశపెట్టారు మరియు పార్టీలకు అతీతంగా సభ్యులు తమ మద్దతును తెలిపారు. ఈ సందర్భంగా మేఘవాల్ మాట్లాడుతూ.. మహిళల అభ్యున్నతికి మోదీ ప్రభుత్వం ఎన్నో చర్యలు చేపట్టిందన్నారు. మరోవైపు బిల్లుపై చర్చకు ఏడున్నర గంటల సమయం ఇచ్చామని చైర్మన్ ధనఖడ్ తెలిపారు. పిటి ఉష, కనిమొళి (డిఎంకె), జయా బచ్చన్ (ఎస్‌పి), ఫౌజియా ఖాన్ (ఎన్‌సిపి), డోలాసేన్ (టిఎంసి). కాగా, మహిళా బిల్లుకు లోక్ సభలో ఆమోదం తెలపడం పార్లమెంట్ చరిత్రలో సువర్ణాధ్యాయమని ప్రధాని మోదీ కొనియాడారు. సభాపక్ష నేతగా సభ్యులందరికీ కృతజ్ఞతలు తెలిపారు.

2011 జనాభా లెక్కలు తీసుకోవాలి: కేకే

జనాభా లెక్కలు, నియోజకవర్గాల పునర్విభజన తర్వాత కాకుండా మహిళలకు రిజర్వేషన్ల ప్రక్రియను వేగవంతం చేయాలని పలువురు సభ్యులు కోరారు. 2011 నాటి లెక్కలను ప్రామాణికంగా తీసుకుని నియోజకవర్గాల పునర్విభజన చేపట్టాలని బీఆర్ ఎస్ ఎంపీ కె.కేశవరావు అభ్యర్థించారు. రాజ్యసభ, చట్టసభల్లోనూ మహిళలకు రిజర్వేషన్లు అమలు చేయాలని వైసీపీ ఎంపీ విజయసాయిరెడ్డి డిమాండ్ చేశారు. ఈ చర్చలో టీడీపీ ఎంపీ కె.రవీంద్రకుమార్, బీఆర్ఎస్ ఎంపీ వావిరాజు రవిచంద్ర, వైసీపీ సభ్యుడు సుభాష్ చంద్రబోస్ కూడా పాల్గొన్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *