ఇరాన్ హిజాబ్ బిల్లు: ఇరాన్‌లో హిజాబ్ తప్పనిసరి. ఉల్లంఘిస్తే 10 సంవత్సరాల జైలు శిక్ష మరియు భారీ జరిమానా విధించబడుతుంది.

బురఖా ధరిస్తే జరిమానా విధించే బిల్లుకు స్విట్జర్లాండ్ ఆమోదముద్ర వేస్తే.. బురఖా ధరించకుంటే జైలు శిక్ష విధించే బిల్లుకు ఇరాన్ ప్రభుత్వం ఆమోదం తెలిపింది. ఇరాన్‌లో హిజాబ్ ధరించకుంటే జరిమానా కాదు జైలు శిక్ష అని ప్రకటించారు.

ఇరాన్ హిజాబ్ బిల్లు: ఇరాన్‌లో హిజాబ్ తప్పనిసరి.

హిజాబ్ బిల్లుకు ఇరాన్ పార్లమెంట్ ఆమోదం తెలిపింది

ఇరాన్ పార్లమెంట్ హిజాబ్ బిల్లును ఆమోదించింది: హిజాబ్. భారతదేశంలోని కొన్ని ప్రాంతాల్లోని విద్యాసంస్థల్లో ఎంత దుమారం రేగిన సంగతి తెలిసిందే. బురఖా (హిజాబ్) విషయంలో అనేక వివాదాలు నడుస్తున్న సంగతి తెలిసిందే. ఈ సందర్భంగా స్విట్జర్లాండ్ పార్లమెంట్ బురఖాపై నిషేధం విధించిన బిల్లుకు ఆమోదం తెలిపింది. మరోవైపు బురఖా ధరించకుంటే పదేళ్ల జైలు శిక్ష విధించే బిల్లును ఇరాన్ ప్రభుత్వం ఆమోదించింది. బురఖా ధరిస్తే జరిమానా విధించే బిల్లుకు స్విట్జర్లాండ్ ఆమోదం తెలపగా, బురఖా ధరించకుంటే జైలుశిక్ష విధించే బిల్లుకు ఇరాన్ ఆమోదం తెలిపింది. ఇరాన్‌లో హిజాబ్ ధరించకుంటే జరిమానా కాదు జైలు శిక్ష అని ప్రకటించారు.

అంతేకాదు ఈ బిల్లు చట్టంగా మారితే మరెన్నో కఠిన శిక్షలు ఉంటాయి. ఇరాన్ పార్లమెంటు బుధవారం (సెప్టెంబర్ 20, 2023) అటువంటి బిల్లును ఆమోదించింది. ఇస్లామిక్ దేశాలలో సాధారణంగా హిజాబ్ తప్పనిసరి. ఇస్లామిక్ దేశాల్లో స్త్రీలు పరదా లేకుండా బయట అడుగు పెట్టకూడదని ఆంక్షలు ఉన్నాయి. ఇరాన్‌లో మహ్సా అమినీ అనే మహిళ మృతి దేశవ్యాప్తంగా అనేక హింసాత్మక ఘటనలు చోటుచేసుకున్న సంగతి తెలిసిందే. ఆమె మరణం తర్వాత, హిజాబ్ సమస్య ఇరాన్‌లో వార్తల్లో కొనసాగింది.

బురఖాలపై నిషేధం: బురఖా ధరిస్తే భారీ జరిమానా.. కొత్త చట్టం తీసుకొచ్చిన దేశం

ఇటీవల, హిజాబ్ ధరించడాన్ని ఒకే చట్టంగా మార్చడానికి బిల్లు ఆమోదించబడింది. దీన్ని ఉల్లంఘిస్తే 10 ఏళ్ల జైలు శిక్ష విధిస్తారు. అంతేకాదు వేలాది మంది ఇరానియన్లకు 60 కొరడా దెబ్బలు, జరిమానాలు విధించే చట్టాన్ని తీసుకురావడానికి సిద్ధమవుతోంది. మహ్సా అమినీ మరణించిన సరిగ్గా ఏడాది తర్వాత ఈ కొత్త చట్టానికి సంబంధించిన బిల్లును పార్లమెంట్ ఆమోదించడం గమనార్హం.

ఇస్లామిక్ సంప్రదాయం ప్రకారం, బహిరంగ ప్రదేశాల్లో మహిళలు తప్పనిసరిగా హిజాబ్ ధరించాలి. హిజాబ్ ధరించడానికి అయిష్టత వ్యక్తం చేసే మహిళలు, వారికి మద్దతు తెలిపే వారిపై భారీ శిక్షలు విధించేందుకు సిద్ధమైంది. ఈ బిల్లుకు ఇరాన్ పార్లమెంట్ బుధవారం ఆమోదం తెలిపింది.

ఈ బిల్లు ప్రకారం..హిజాబ్ ధరించాలి. హిజాబ్ కానివారిని పని చేయడానికి అనుమతించే వ్యాపారాలు మరియు హిజాబ్‌కు వ్యతిరేకంగా నిరసన తెలిపే కార్యకర్తలపై కూడా శిక్ష విధించబడుతుంది. ఈ చట్టాన్ని ఉల్లంఘించిన వారికి కనీసం 10 ఏళ్ల జైలు శిక్ష విధించవచ్చు.

చెన్నై: రూ. క్యాబ్ డ్రైవర్ ఖాతాలో 9 వేల కోట్లు.. షాక్ నుంచి తేరుకోకముందే మరో షాక్..!

ఇస్లామిక్ దేశమైన ఇరాన్‌లో మహిళలపై ఆంక్షలు చాలా ఎక్కువగా ఉన్నాయి. ముఖ్యంగా వారు ధరించే బట్టల విషయానికి వస్తే. హిజాబ్ తప్పనిసరి. దీన్ని కచ్చితంగా పాటించాలి. ఈ ఆంక్షలు చాలా దారుణంగా ఉన్నాయి, ఇరాన్‌లో మహిళల దుస్తుల కోడ్ నైతిక పోలీసులచే పర్యవేక్షించబడుతుంది. దీన్ని బట్టి ఊహించవచ్చు. హిజాబ్ సరిగ్గా వేసుకోకుంటే పోలీసులు ఎంతకైనా తెగిస్తారనడానికి మహ్సా అమినీ అనే మహిళ మరణమే నిదర్శనం.

గతేడాది సెప్టెంబర్ 20న ఆమెను మోరల్ పోలీసులు అదుపులోకి తీసుకున్నారు. హిజాబ్ సరిగా ధరించలేదని 22 ఏళ్ల అమినిని పోలీసులు అరెస్ట్ చేశారు. మూడు రోజుల తర్వాత ఆమె పోలీసు కస్టడీలో మరణించింది. 2022 సెప్టెంబర్ 16న జరిగిన ఈ ఘటనపై దేశవ్యాప్తంగా నిరసనలు వెల్లువెత్తాయి. ప్రజలు పెద్దఎత్తున రోడ్లపైకి వచ్చి నిరసన ప్రదర్శనలు చేపట్టారు. ప్రభుత్వానికి వ్యతిరేకంగా నినాదాలు చేశారు. దాదాపు 3 నెలలుగా, ఇరాన్ హిజాబ్ వ్యతిరేక మరియు మోరల్ పోలీసింగ్ నినాదాలు మరియు నిరసనలతో నిండిపోయింది. ఈ నిరసనల్లో 500 మందికి పైగా పౌరులు మరణించారు. వేలాది మందిని అరెస్టు చేశారు.

కెనడా: కెనడాలో మరో సంచలన హత్య..ఖలిస్థాన్ ఉగ్రవాది సఖ్దుల్ సింగ్ హతమయ్యాడు.

ఇరాన్‌లో 1979 విప్లవం తర్వాత ప్రభుత్వ వ్యతిరేకత ఆ స్థాయిలో పెరగడం ఇదే తొలిసారి. ప్రజల నిరంతర నిరసనలతో ప్రభుత్వం దిగివచ్చింది. మోరల్ పోలీసింగ్ వ్యవస్థను కూడా ప్రభుత్వం నిషేధించింది. అయితే తాజాగా హిజాబ్‌ను తప్పనిసరి చేస్తూ వచ్చిన బిల్లు ఆమోదం పొందడం గమనార్హం.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *