గురుపత్వంత్ సింగ్: ఖలిస్తానీ ఉగ్రవాది ఆస్తుల జప్తు

ఎస్‌ఎఫ్‌జే చీఫ్‌ పన్నుపై ఎన్‌ఐఏ ఉక్కుపాదం..

పంజాబ్‌లోని చండీగఢ్‌లో స్థిరాస్తుల స్వాధీనం

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబర్ 23: కెనడాలో భారత వ్యతిరేక కార్యకలాపాలకు పాల్పడుతున్న నిషేధిత సంస్థ ‘సిక్స్ ఫర్ జస్టిస్’ అధినేత ఖలిస్తానీ ఉగ్రవాది గురుపత్వంత్ సింగ్ పన్నూ ఆస్తులను ఎన్‌ఐఏ శనివారం జప్తు చేసింది. వీటిలో పంజాబ్‌లోని అమృత్‌సర్ జిల్లా ఖాన్‌కోట్ గ్రామంలో 5.7 ఎకరాల వ్యవసాయ భూమి, చండీగఢ్‌లోని సెక్టార్ 15/సిలోని పావు వంతు ఇల్లు ఉన్నట్లు ఎన్‌ఐఏ వెల్లడించింది. ప్రత్యేక కోర్టు ఆదేశాల మేరకు వాటిని జప్తు చేసినట్లు మొహాలీలోని ఎన్‌ఐఏ తెలిపింది. ఖలిస్తాన్ ఉగ్రవాది హర్దీప్ సింగ్ నిజ్జార్ హతమైన నేపథ్యంలో, కెనడాలోని హిందువులను దేశం విడిచి వెళ్లిపోవాలని బెదిరింపులకు పాల్పడుతున్న నేపథ్యంలో ఎన్ ఐఏ ఈ చర్య తీసుకోవడం విశేషం. కెనడాలోని ఖలిస్థాన్ అనుకూల సిక్కులందరూ ఈ దేశ రాజ్యాంగానికి కట్టుబడి ఉన్నారు. కెనడా రాజ్యాంగాన్ని ధిక్కరిస్తున్నది మీరు ఒక్కరే. కాబట్టి హిందువులారా, కెనడా వదిలి ఇండియాకు వెళ్లండి!’ ఈ మేరకు పన్నూ తాజాగా ఓ వీడియోను విడుదల చేశాడు. నిజ్జర్ హత్యలో కెనడాలోని భారత రాయబారి సంజయ్ కుమార్ వర్మ హస్తం ఉందా? లేదా? అక్టోబర్ 29న ప్రజాభిప్రాయ సేకరణ జరగాలని, కెనడాలోని సిక్కులందరూ పాల్గొనాలని పన్నూ ఇటీవల పిలుపునిచ్చారు. కాగా, 2019లో తొలిసారిగా పన్నుపై ఎన్ఐఏ కేసు నమోదు చేయగా.. 2020లో కేంద్ర హోంశాఖ అతడిని ఉగ్రవాదిగా ప్రకటించింది. భారత దౌత్యవేత్తలను అంతం చేయాలని పన్ను తాజాగా హెచ్చరికలు జారీ చేసింది. పంజాబ్ రాష్ట్రాన్ని స్వతంత్ర దేశంగా ప్రకటించాలని కెనడా, ఆస్ట్రేలియాలోని సిక్కులతో రెఫరెండం నిర్వహించాడు. దీనిపై కెనడాకు భారత్ ఫిర్యాదు చేసినా.. ఆ దేశ ప్రభుత్వం అతడిపై ఎలాంటి చర్యలు తీసుకోలేదు.

మేము కొన్ని వారాల క్రితం సాక్ష్యాలను ఇచ్చాము

కెనడా ప్రధాని జస్టిన్ ట్రూడో శనివారం మాట్లాడుతూ నిజ్జర్ హత్య కేసులో లభించిన సాక్ష్యాలను కొన్ని వారాల క్రితమే భారత్‌కు అందజేశామని, ఆ తర్వాతే పార్లమెంటులో ప్రకటన చేశామన్నారు. మరోవైపు, సీమాంతర దాడులను తాము చాలా సీరియస్‌గా తీసుకుంటామని, భారత్‌పై ట్రూడో చేసిన ఆరోపణలను సీరియస్‌గా తీసుకుంటున్నామని అమెరికా విదేశాంగ మంత్రి బ్లింకెన్ పేర్కొన్నారు. ఈ వ్యవహారంలో విచారణకు భారత్ సహకరించాలని అమెరికా కోరుతున్నట్లు తెలిపారు. కెనడాలోని యుఎస్ రాయబారి డేవిడ్ కోహెన్ మాట్లాడుతూ, కూటమిలోని ఐదు దేశాల మధ్య ఫైవ్ ఐస్ ఇంటెలిజెన్స్ సమాచారం మార్పిడి చేయబడిందని మరియు ఈ సమాచారం నైజర్ హత్యపై ట్రూడో చేసిన వ్యాఖ్యలకు దోహదపడిందని అన్నారు. ఈ కేసులో ఫైవ్ ఐస్ పాత్రను అమెరికా ధృవీకరించడం ఇదే తొలిసారి.

కెనడా కంటే భారత్‌కు అమెరికా ప్రాధాన్యతనిస్తుంది

అమెరికా రక్షణ శాఖ మాజీ అధికారి మైఖేల్ రూబిన్, భారత్, కెనడా రెండూ అమెరికాకు మిత్రదేశాలేనని, అయితే వాటిలో దేనినైనా మనం ఎంచుకోవాల్సి వస్తే అమెరికా భారత్‌కు అండగా నిలుస్తుందని జోస్యం చెప్పారు. భారతదేశం ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద ప్రజాస్వామ్య దేశమని, చైనాను అదుపులో ఉంచడంలో, హిందూ మహాసముద్రం, పసిఫిక్ మహాసముద్రం వంటి వ్యూహాత్మక ప్రాంతాల్లో భారత్ ప్రాధాన్యత చాలా ముఖ్యమని ఆయన అన్నారు. భారత్‌తో కెనడా పోరాటాన్ని ఏనుగుతో పోరాడే చీమగా అభివర్ణించారు. ట్రూడో ఎక్కువ కాలం ప్రధానిగా ఉండలేరని, ఆయన వైదొలిగిన తర్వాత కెనడాతో అమెరికా సంబంధాలను మెరుగుపరుస్తుందని చెప్పారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-24T05:18:01+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *