శాసనసభ్యులకు రాజ్యాంగ రక్షణ ఎంత వరకు ఉంది? | PV కేసు

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-09-26T01:45:13+05:30 IST

ఓటు వేయడానికి లంచం తీసుకున్నా, చట్టసభల్లో మాట్లాడినా.. అలాంటి సభ్యులపై కేసులు పెడతారు.

శాసనసభ్యులకు రాజ్యాంగ రక్షణ ఎంత వరకు ఉంది?

పివి ఈ కేసులో తీర్పును సమీక్షించేందుకు ఏడుగురు న్యాయమూర్తుల బెంచ్

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబర్ 25: ఓటు వేయడానికి లేదా చట్టసభల్లో మాట్లాడేందుకు లంచం తీసుకుంటే అలాంటి సభ్యులను విచారించకుండా రాజ్యాంగపరమైన రక్షణ ఉంటుందని సుప్రీంకోర్టు గతంలో ఇచ్చిన తీర్పును సమీక్షించేందుకు ఏడుగురు సభ్యులతో కూడిన రాజ్యాంగ ధర్మాసనాన్ని సోమవారం ఏర్పాటు చేశారు. చీఫ్ జస్టిస్ డీవై చంద్రచూడ్ నేతృత్వంలోని ధర్మాసనంలో జస్టిస్ ఏఎస్ బోపన్న, జస్టిస్ ఎంఎం సుందరేష్, జస్టిస్ పీఎస్ నరసింహ, జస్టిస్ జేబీ పార్దివాలా, జస్టిస్ సంజయ్ కుమార్, జస్టిస్ మనోజ్ మిశ్రా సభ్యులుగా ఉన్నారు. 1998లో అప్పటి ప్రధాని పీవీ నరసింహారావుపై అవిశ్వాస తీర్మానం సందర్భంగా రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 105(2), ఆర్టికల్ 194(2) ప్రకారం సభ్యులకు ఈ రక్షణ ఉంటుందని సుప్రీంకోర్టు తీర్పునిచ్చింది. 2012 రాజ్యసభ ఎన్నికల్లో లంచం తీసుకుని ఓటు వేసిన జార్ఖండ్ ముక్తి మోర్చా సభ్యురాలు సీతా సోరెన్ కేసులో ఈ తీర్పు ప్రస్తావనకు వచ్చింది. లంచం తీసుకున్నందుకు ఆమెపై సీబీఐ కేసు నమోదు చేసింది. అయితే పీవీ నరసింహారావు కేసులో సుప్రీంకోర్టు ఇచ్చిన తీర్పు ప్రకారం తనకు ఆర్టికల్ 194(2) కింద రక్షణ ఉందని, ఆమెపై విచారణ జరపలేమని వాదించింది. ఆ వాదనతో జార్ఖండ్ హైకోర్టు ఏకీభవించలేదు. దీనిపై సుప్రీంకోర్టులో అప్పీలు చేయగా, మొదటి ఐదుగురు సభ్యుల ధర్మాసనం విచారణ చేపట్టింది. పీవీ నరసింహారావు కేసులో ఇచ్చిన తీర్పును పునఃపరిశీలించేందుకు ఏడుగురు సభ్యులతో కూడిన విస్తృత ధర్మాసనాన్ని ఏర్పాటు చేయాలని నిర్ణయించింది. సభలో సభ్యులు ఎలాంటి పరిణామాలకు భయపడకుండా స్వేచ్ఛగా మాట్లాడేందుకు, క్రిమినల్ నేరాలకు పాల్పడకుండా ఉండేందుకు భద్రత కల్పించామని కోర్టు ప్రాథమికంగా అభిప్రాయపడింది. తదుపరి విచారణ అక్టోబర్ 4కి వాయిదా పడింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-26T01:45:13+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *