విదేశాంగ మంత్రి జైశంకర్: ఉగ్రవాదంపై ఉదారంగా వ్యవహరించవద్దు

ఐక్యరాజ్యసమితి జనరల్ అసెంబ్లీలో జైశంకర్

కెనడా వివాదం దృష్టిలో విదేశాంగ మంత్రి వ్యాఖ్యలు

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబర్ 26: ఓ వైపు కెనడాలో ఖలిస్థానీల కార్యకలాపాలు, మరోవైపు సరిహద్దుల్లో చైనా కవ్వింపు చర్యలు, ఉగ్రవాదానికి పాకిస్థాన్ ప్రోత్సాహం.. అంటూ ఐక్యరాజ్యసమితిలో భారత విదేశాంగ మంత్రి జైశంకర్ కీలక వ్యాఖ్యలు చేశారు. మంగళవారం జరిగిన సమితి సర్వసభ్య సమావేశంలో ఆయన ప్రసంగిస్తూ.. ఉగ్రవాదాన్ని ప్రధాన అంశంగా చేశారు. రాజకీయ సౌలభ్యం కోసం ఉగ్రవాదం, హింసాకాండపై ఉదారంగా వ్యవహరించవద్దని కెనడా, పాకిస్థాన్ లను ఉద్దేశించి పరోక్షంగా ప్రసంగించారు. సభ్యదేశాలన్నీ సమితి నియమ నిబంధనలను గౌరవించాలని.. ఒకరి విషయంలో మరొకరు జోక్యం చేసుకోవడం తగదన్నారు. ‘భారత్’ పేరుతో ప్రసంగాన్ని ప్రారంభించి అదే పేరుతో ముగించడం గమనార్హం. మరోవైపు భద్రతా మండలిలో భారత్‌కు శాశ్వత సభ్య దేశ హోదాను అడ్డుకుంటున్న శక్తులను ఉద్దేశించి జైశంకర్‌ ప్రసంగించారు. కొన్ని దేశాలు మాత్రమే సమితి కోసం ఉద్యమించే రోజులు పోయాయి. ఐకమత్యంలో నిజాయితీ లేకుంటే.. విశ్వాసం ఉండదని అన్నారు. ఆర్థికంగా వెనుకబడిన దేశాలకు తగిన ప్రాధాన్యత ఇవ్వడానికి ఆఫ్రికన్ యూనియన్‌ను జి-20 కూటమిలో చేర్చిన విషయాన్ని ప్రస్తావిస్తూ, భద్రతా మండలిని సంస్కరించడానికి ఇది బృందాన్ని ప్రేరేపించాలని జైశంకర్ అన్నారు. ఇదిలా ఉండగా.. ఆలేరు ఉద్యమం జరిగినప్పటి నుంచి భారత్ భయపడుతోందన్నారు.

రాజకీయ లబ్ధి కోసం నిబంధనలను మార్చలేం

తమ గడ్డపై విదేశీ శక్తుల జోక్యంపై ఆందోళన చెందుతున్నామని.. దీంతో ప్రజాస్వామ్యం ప్రమాదంలో పడిందని కెనడా శాశ్వత రాయబారి బాబ్ రే అన్నారు. రాజకీయ ప్రయోజనాల కోసం దేశానికి దేశ నిబంధనలను మార్చలేమని వ్యాఖ్యానించారు.

అధికారులకు నిజ్జర్ వీడియో

నిజ్జర్ హత్యకు సంబంధించిన 90 సెకన్ల వీడియోను తాము పరిశీలించినట్లు వాషింగ్టన్ పోస్ట్ పత్రిక కథనాన్ని ప్రచురించింది. జూన్ 18న నిజ్జర్ ట్రక్కును అడ్డగించిన ఇద్దరు వ్యక్తులు అతనిపై కాల్పులు జరిపి పారిపోయారు. నిజ్జర్‌పై 50 రౌండ్లు కాల్పులు జరిపారని.. 34 బుల్లెట్లు అతని శరీరంలోకి ప్రవేశించాయని వివరించింది. ఇదే వీడియో కేసు దర్యాప్తు అధికారులకు అందింది. పక్కా ప్రణాళికతో జరిగిన ఈ హత్యలో పోలీసులు విచారణ నెమ్మదిగా సాగిందని ఆరోపించారు. నిజ్జర్ హత్యకు నిరసనగా కెనడాలోని వాంకోవర్‌లోని భారత కాన్సులేట్ వద్ద ఖలిస్తానీ చేసిన నిరసనకు ఎలాంటి స్పందన రాలేదు. 100 మందికి పైగా పాల్గొంటారని నిర్వాహకులు ప్రకటించినా.. 25 మంది లోపే హాజరైన సంగతి తెలిసిందే. ఖలిస్తానీ, కెనడా జెండాలు పట్టుకుని వారంతా భారత్‌కు, ప్రధాని మోదీకి వ్యతిరేకంగా నినాదాలు చేశారు. తనకు మద్దతుగా నిలిచినందుకు ట్రూడోకు ధన్యవాదాలు తెలిపారు.

నిజ్జర్ హత్య కేసు విచారణకు భారత్ సహకరించాలి

వాషింగ్టన్, సెప్టెంబర్ 26: ఖలిస్తానీ ఉగ్రవాది హర్దీప్‌సింగ్ నిజ్జార్‌ను హతమార్చిన వివరాలను పంచుకోవడం ద్వారా అమెరికా భారత్‌, కెనడాలను రెచ్చగొట్టింది. ఆరోపణలపై తీవ్ర ఆందోళన వ్యక్తం చేసిన కెనడా ప్రధాని ట్రూడో.. నిజ్జర్ హత్య కేసు దర్యాప్తునకు సహకరించి నిందితులకు న్యాయం చేయాలని భారత్ కోరుతోంది. అమెరికా విదేశాంగ శాఖ అధికార ప్రతినిధి మాథ్యూ మిల్లర్ మీడియాతో వ్యాఖ్యానించారు. తాము కెనడాతో నిరంతరం సంప్రదింపులు జరుపుతున్నామని, విచారణకు సహకరించాల్సిందిగా భారత్‌ను బహిరంగంగానూ, ప్రైవేట్‌గానూ కోరినట్లు చెప్పారు. కాగా, భారత్‌తో తాజా పరిణామాలు రాజకీయంగా ఉన్నాయని, సైనిక సంబంధాలపై ఎలాంటి ప్రభావం ఉండదని కెనడా డిప్యూటీ ఆర్మీ చీఫ్, మేజర్ జనరల్ పీటర్ స్కాట్ స్పష్టం చేశారు. ప్రస్తుతం ఇండో-పసిఫిక్ ఆర్మీ చీఫ్స్ సమావేశంలో పాల్గొనేందుకు భారత్ వచ్చిన స్కాట్.. ఈ వివాదానికి రాజకీయ పరిష్కారం లభిస్తుందని ఆశాభావం వ్యక్తం చేశారు. భారత ఆర్మీ చీఫ్ మనోజ్ పాండేతోనూ ఇదే అభిప్రాయాన్ని వ్యక్తం చేసినట్లు ఆయన తెలిపారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *