వావ్… వహీదా : వావ్… వహీదా

దాదాసాహెబ్ ఫాల్కే నుండి వహీదా రెహమాన్ వరకు

వహీదా తన ఆరు దశాబ్దాల నట జీవితంలో వివిధ భాషల్లో 90 సినిమాల్లో నటించింది. అద్భుతమైన అందం, అరుదైన నటన మరియు మంచి ప్రవర్తన ఆమెను మంచి నటిగా చేస్తాయి. 1936 ఫిబ్రవరి 3న తమిళనాడులోని చంగల్‌పట్‌లో జన్మించారు. ఆమె తండ్రి మహ్మద్ అబ్దుల్ రెహమాన్ దక్షిణాదిలోని అనేక పట్టణాలలో జిల్లా కమీషనర్‌గా పనిచేశారు. వహీదాకు చిన్నప్పటి నుంచి డాక్టర్‌ కావాలనే కోరిక ఉండేది. అయితే ఊపిరితిత్తుల వ్యాధితో బాధపడుతూ తరచూ వైద్యుల వద్దకు వెళ్లడంతో చదువు కొనసాగించలేకపోయింది. భరత ఇంట్లోనే నాట్యం నేర్చుకున్నాడు. తెలిసిన వారి ముందు ఆ నాట్యం ప్రదర్శించే వారు. తండ్రి రెహమాన్ పన్నెండేళ్ల వయసులో చనిపోయాడు. అలాంటి సమయంలో భరత నాట్యం ఆమెకు జీవనాధారంగా మారింది. జానపద బ్రహ్మ విఠలాచార్య వహీదా ప్రతిభను గమనించి ఆమెకు తొలి తెలుగు చిత్రం ‘కన్యాదమన్’ (1955)లో అవకాశం ఇచ్చి ఆమెపై రెండు పాటలు చిత్రీకరించారు. అక్కినేని నాగేశ్వరరావు నటించిన రోజులు మారాయి సినిమా దర్శకుడు తాపీ చాణక్యకు వహీదా గురించి తెలిసింది. తమ సినిమాలోని ‘ఏరువాక సాగరో’ పాటకు డ్యాన్సర్‌గా ఎంపికయ్యారు. ఈ పాట షూటింగ్ జరుగుతుండగా.. ఇతర నిర్మాతలు, దర్శకులు సెట్‌కి వెళ్తున్నారు. అలా నందమూరి సోదరులు ఎన్టీఆర్, త్రివిక్రమరావులపై వహీదా కన్ను పడింది. వారి ‘జయసింహ’లో ఆమెకు యువరాణి పాత్ర ఇచ్చారు. ‘కన్యాదమన్‌’, ‘రోజులు మారాయి’ చిత్రాల్లో కేవలం డ్యాన్స్‌ సన్నివేశాల్లో మాత్రమే పాల్గొన్న వహీదాకు కథానాయికగా ఎన్టీఆర్‌ ప్రమోషన్‌ ఇచ్చి ఆమె భవిష్యత్తుకు మంచి బాటలు వేశారు. ‘జయసింహ’లో వహీదా జానకికి షావుకారు డబ్బింగ్ చెప్పారు. ఆ సమయంలో మోడరన్ థియేటర్స్ నిర్మించిన తమిళ చిత్రం ‘అలీబాబా నలాభాయ్ దొంగలు’లో కూడా వహీదా డ్యాన్స్ సీన్ లో పాల్గొంది. ఈ చిత్రంలో ఎంజీఆర్, భానుమతి జంటగా నటించారు. తొలి సినిమా ‘కన్యాదమన్’ ఆడకపోయినా ‘రోజులు మారాయి’, ‘జయసింహ’ చిత్రాలు తెలుగు చిత్రసీమలో ఘనవిజయం సాధించాయి. ముఖ్యంగా ‘ఈరువాక’ పాట ఆంధ్రదేశాన్ని షేక్ చేసింది. హైదరాబాద్‌లో శతదినోత్సవం జరుపుకున్న తొలి చిత్రంగా ‘రోజులు మారాయి’ నిలిచింది. ఆ సమయంలో బాలీవుడ్ నటుడు, దర్శకుడు గురుదత్ ఈ సినిమాలోని పాటను, వహీదాను చూశారు. రాజ్ ఖోస్లా దర్శకత్వంలో ఆమె నిర్మిస్తున్న ‘సీఐడీ’ చిత్రంలో సెకండ్ హీరోయిన్ గా ఎంపికైంది. 1956లో విడుదలైన ఈ చిత్రం విజయం సాధించి వహీదాకు మంచి పేరు తెచ్చిపెట్టింది. ఆ తర్వాత వెంటనే వచ్చిన ‘ప్యాసా’ (1957)లో గురుదత్ ఆమెకు మంచి పాత్ర ఇచ్చాడు. ఆ సినిమా నిర్మాణ సమయంలో గురుదత్ మరియు వహీదా ప్రేమలో పడ్డారు. 1959లో వచ్చిన ‘కాగజ్ కే ఫూల్’ చిత్రంలో వహీదా కథానాయికగా నటించింది. ఆ సినిమాలో హీరోలాగే గురుదత్ వహీదాతో ప్రేమలో పడి భార్యాపిల్లలకు దూరమయ్యాడు.. దీంతో వహీదా గురుదత్ కు దూరంగా ఉండాలని నిర్ణయించుకుంది. అని డిసైడ్ అయ్యాక కూడా అయిష్టంగానే అతనితో మరో రెండు సినిమాల్లో నటించాల్సి వచ్చింది. వహీదాను కోల్పోయిన బాధతో గురుదత్ నిద్రమాత్రలు ఎక్కువగా వేసుకుని అపస్మారక స్థితికి చేరుకున్నాడు. వహీదా జీవితంలో ఇదో విషాదం.

సత్యజిత్ రాయ్ సినిమా కోసం..

1962లో సత్యజిత్ రాయ్ ‘అభిజాన్’లో నటించే అవకాశం వచ్చినప్పుడు, ఆ సినిమా కోసం కొన్ని హిందీ చిత్రాలను కూడా వదులుకుంది. అందులో రోజ్ పాత్ర ఆమెకు పేరు తెచ్చిపెట్టింది. దాదాపు ఇరవై ఏళ్ల తర్వాత వహీదా మళ్లీ తెలుగులో ‘బంగారు సమయం’ సినిమాలో నటించింది. ఈ సినిమాలో అక్కినేని, లక్ష్మి నటించిన వహిదాపై ‘సింగారం చిందులు వేసే తిరిల్లారా’ పాట పాపులర్ అయింది.

ఆ తర్వాత మళ్లీ 1986లో తెలుగు, హిందీ భాషల్లో నిర్మించిన ‘సింహాసనం’ చిత్రంలో హీరో కృష్ణ రాజ మాతగా నటించారు. 2006లో సిద్ధార్థ్ నటించిన చుక్కల్లో చంద్రుడు చిత్రంలో వహీదా అక్కినేని భార్యగా నటించింది. ‘లమ్హే’, ‘చాందిని 2’, ‘చాందిని’ మరియు ‘ఢిల్లీ 6’ వంటి హిందీ చిత్రాలలో ఆమె పాత్రలు చిరస్మరణీయం. 2021లో విడుదలైన స్పోర్ట్స్ డ్రామా ‘స్కాటర్ గర్ల్’ తర్వాత వహీదా మరే సినిమాలోనూ నటించలేదు.

జీవితంలో ఎన్నో మలుపులు ఉంటాయి

హిందీ చిత్ర పరిశ్రమలో అగ్రనటిగా వెలుగొందుతున్న వహీదా జీవితం ఎన్నో మలుపులు తిరుగుతుందనే చెప్పాలి. గురుదత్ మరియు దేవానంద్‌లతో ప్రేమాయణం సాగించిన వహీదా 24 ఏప్రిల్ 1974న ‘షగున్’ చిత్రంలో తన సహనటుడు కమల్‌జిత్ సింగ్‌ను వివాహం చేసుకుంది. వివాహానంతరం ముంబై వదిలి బెంగళూరు చేరుకుని తన భర్తతో ప్రశాంతమైన జీవితాన్ని గడిపింది. వీరికి ఇద్దరు పిల్లలు. 2000 సంవత్సరంలో భర్త చనిపోవడంతో మనశ్శాంతి కోసం మళ్లీ ముంబైకి మకాం మార్చింది. కొన్ని సినిమాల్లో నటించారు. ఎన్టీఆర్ జాతీయ అవార్డు, పద్మభూషణ్ అవార్డు అందుకున్న వహీదా ప్రస్తుతం బెంగళూరులో నివాసం ఉంటున్నారు.

మత్తెక్కించే అందం

1960వ దశకంలో వహీదా అందాలు అలనాటి యువతనే కాదు ఆమెతో నటించిన హీరోలను సైతం మత్తెక్కించేవి. వహీదాతో నటించాలని, ఆమెతో టచ్‌లో ఉండాలని హీరోలు తహతహలాడేవారు. వారిలో దేవానంద్ ఒకరు. గురుదత్ స్నేహితుడు దేవానంద్ సినిమాలు వహీదాకు పేరు తెచ్చిపెట్టాయి. వీరిద్దరి మధ్య కొంతకాలంగా ప్రేమాయణం సాగింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-27T02:21:07+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *