సమీక్ష: పెదకాపు-1

శ్రీకాంత్ అడ్డాల సినిమాని ఎలాంటి ఇబ్బంది లేకుండా ఫ్యామిలీ అంతా చూడగలరని నమ్ముతున్నాను. కానీ “నారప్ప`తో ఆయన దారి మారింది. ఇది అసురన్‌కి రీమేక్‌. అది రీమేక్ అయినా.. శ్రీకాంత్ అడ్డాల తన జానర్‌ని వదిలిపెట్టే ప్రయత్నాల వల్ల… కొత్త మార్పు అని చెప్పాలి. “మనీష్ మంచోడు.. అసలు వాడు మంచోడు” అనుకునే ధోరణి ఉన్న శ్రీకాంత్ అడ్డాల. విరాట్ కర్ణ ఈ సినిమాతో హీరోగా తెరంగేట్రం చేశాడు. ప్రచార చిత్రాలు ఆసక్తికరంగా ఉన్నాయి. ఇక పెదకాపు చిత్రంతో తెలుగులో శ్రీకాంత్ అడ్డాల రూపంలో వెట్రిమారన్ రానున్నట్లు చిత్ర యూనిట్ తెలిపింది. అందులో అంత పెద్ద విషయం ఏమిటి? రెండు భాగాలకు హామీ ఇచ్చే ఈ కథలో ఏముంది? ఈ సామాన్యుడి సంతకం ప్రేక్షకులను అలరిస్తుందా?

అది 1962. గోదావరి జిల్లాల్లోని లంక గ్రామాల్లో అల్లర్లు చెలరేగి జనజీవనం అస్తవ్యస్తంగా మారింది. మరికొందరు బతుకుదెరువు కోసం గ్రామాలు వదిలి వెళ్లిపోతున్నారు. అలాంటి సమయంలో ఒక పొలంలో అప్పుడే పుట్టిన బిడ్డ కనిపిస్తుంది. చిన్నారిని చూసిన ఓ అజ్ఞాత మహిళ గ్రామంలోని ఎవరికైనా అమ్మేసి రమ్మని కూతురికి చెప్పింది. అలా చిన్నారిని వూరుకు తీసుకెళ్లే చిన్నారి.. వూరు మాస్టారు (తనికెళ్ల భరణి)కి ఇస్తాడు. కట్ చేస్తే.. 1980లో ఎన్టీఆర్ తెలుగుదేశం పార్టీని ప్రారంభించిన సందర్భం అది. సత్యరంగయ్య (రావు రమేష్), బయ్యన్న (నరేన్) లంక గ్రామానికి రెండు ధృవాలు. వారు హింసను ప్రేరేపిస్తారు మరియు వారి అధికారం కోసం ఇతరులను బలిపశువులను చేస్తారు. పెదకాపు (విరాట్ కర్ణ) తన అన్న సత్యరంగయ్యతో కలిసి పనిచేస్తాడు. అనుకోని పరిస్థితిలో సత్యరంగయ్య తరపున పెదకాపు జైలుకు వెళ్లాల్సి వస్తుంది. జైలుకు వెళ్లిన పెదకాపు అన్న అదృశ్యమయ్యాడు. అతనికి ఏమైంది? మాస్టర్ పెంచిన పాప ఎవరు? పెదకాపు.. సత్యరంగయ్య, బయన్న లాంటి బలవంతులను ఎలా ఎదిరించాడు? లంక గ్రామాల్లో అల్లర్లు జరగడానికి అసలు కారణం ఏమిటి? ఈ కథలో కన్నబాబు (శ్రీకాంత్ అడ్డాల) అక్కమ్మ (అనసూయ) పార్టీ ఇంఛార్జ్ (నాగబాబు) పాత్ర ఏమిటి? పెదకాపు సామాన్యుడి సంతకం ఎలా అయ్యిందనేది సముచితమైన కథ.

శ్రీకాంత్ అడ్డాల కథా కథనంలో ప్రత్యేకమైన శైలి ఉంది. ముందుగా తాను చెప్పాలనుకున్న కథను దృశ్య రూపంలోనో, స్వరం రూపంలోనో వివరిస్తాడు. పెదకాపులోనూ ఆ స్టైల్‌నే అనుసరించారు. సామాన్యుడిగా ఎప్పుడూ దుఃఖం నుంచి సుఖంలోకి.. చీకటి నుంచి వెలుగులోకి రావాలని కోరుకుంటాడు. ఎదగడానికి కృషి చేస్తాడు. అప్పుడు ఎదగాలని కోరుకునే వాళ్ళు, ఎదగనివ్వని వాళ్ళు, తమ దారిలో నడిచే వాళ్ళు, ఆ దారిని మూసేసి కూరుకుపోవాలనుకునే వాళ్ళ మధ్య యుద్ధం జరుగుతుంది.’ ఒక సామాన్యుడి సంతకం అని కూడా క్యాప్షన్ పెట్టారు.

ఈ నోట్లపై క్లారిటీ ఉంది. కానీ శ్రీకాంత్ అడ్డాల ఒక బలమైన వ్యక్తిపై సాధారణ వ్యక్తి యొక్క విజయ క్రమాన్ని చూపించడంలో ఒక మార్గం కాకుండా అనేక మార్గాల్లో ప్రయాణించారు. కొంత దూరం ప్రయాణించి గమ్యం చేరే మార్గం ఇది కాదని తెలిసి మళ్లీ కొత్త దారి వెతుక్కుంటూ మొదలైన ఈ పెదకాపు ప్రయాణం చాలా చోట్ల అగమ్యగోచరంగా తోస్తుంది.
కథ చెప్పాలంటే వంద భావోద్వేగాలను క్యాప్చర్ చేయాల్సిన అవసరం లేదు. ఒక్క ఎమోషన్ ని గట్టిగా పట్టుకుంటే చాలు. ఇది చాలాసార్లు రుజువైంది. ఎమోషన్స్ ఎక్కువగా ఉంటే ప్రేక్షకులు కూడా రెచ్చిపోతారు. పెదవి విప్పడం కూడా చాలా చోట్ల అలాంటి అనుభూతిని కలిగిస్తుంది. తల్లిదండ్రులు తెలియని పాపతో దర్శకుడు ఈ కథను ప్రారంభించాడు. ఆమె కథ ఏంటనేది ప్రేక్షకులకు ఆసక్తిగా మారింది. ఆ కథను అక్కడే వదిలేసి పెదకాపు కథను ఎంచుకున్నాడు. పోనీ… అతడి జర్నీ చూడాలనుకున్నా… ఒక్కసారిగా కథ బ్రదర్ సెంటిమెంట్ వైపు మళ్లుతుంది. పోనీ ఇందులో కీలకం అనుకోని ఏదో ఒకటి కలుపుతూ.. ఓ రాజకీయ పార్టీని దించాడు. దానితో ఆడుకునే బదులు అక్క పాత్రను పరిచయం చేసి గౌరి పాత్రను చంపేయండి.. అసలు ఈ కథ ఎక్కడికి వెళ్తుంది? ఇందులో ఎవరి ఎమోషన్ కి కనెక్ట్ కావాలి? ప్రేక్షకులు అయోమయంలో పడ్డారు.

నిజానికి ఇది చాలా రొటీన్ కథ. కథలో నావల్ ఎలిమెంట్ అంటూ ఏమీ లేదు. కానీ శ్రీకాంత్ అడ్డాల మాత్రం పాత్రలను సగానికి సగం తెరకెక్కించి అసలు కథేమిటో తెలుసుకోవాలనే ఉత్సుకతతో పాత్రలను ఆకట్టుకునేలా రాసుకున్నాడు. కానీ అందరికీ ఈ ఆసక్తి ఉండదు. కొన్ని పాత్రల క్లూలెస్ ప్రవర్తన గందరగోళానికి దారితీసింది మరియు అసహనానికి దారితీసింది.

పెదకాపులో మరో ప్రధాన సమస్య ఏమిటంటే ప్రేక్షకులను కథలోకి తీసుకెళ్లడంలో సహజత్వం లేకపోవడం. పెదకాపు పాత్రతో ఈ కథను ఫాలో అవుతుందనుకుంటే.. ఆ పాత్రకు సరైన ఆర్క్ రాసుకోలేదని తెలుస్తోంది. మొదటి సన్నివేశంలో పెదకాపు గ్రామంలో పెద్ద చెట్టును నరికి జెండాను పాతిపెట్టాడు. అడ్డూ వొచ్చినోడ్ని పాతిపెడతానని బెదిరించాడు. ఆ సీన్ చూస్తున్నంత సేపు ప్రేక్షకుడికి తను మామూలు ఫీలింగ్ కలగదు. అంతేకాదు ఒక్కో సీన్ లో ఒక్కో పాత్ర లా ప్రవర్తిస్తుంది. ఇందులో లవ్ స్టోరీ ఉన్నా లేకపోయినా ఒకటే. హీరోయిన్ క్యారెక్టరైజేషన్ చాలా డిఫరెంట్‌గా ఉంటుంది. అనుకోనిది రాసి ఇంకేదో తీసుకున్నట్టుంది.

పెదకాపులో కొన్ని వింతలు కూడా ఉన్నాయి. ఈ సినిమా చూస్తుంటే గోదావరి జిల్లాల కథేనా? ఆ జిల్లాలో పెరిగిన వారు ‘మా గ్రామంలో ఏం రక్తపాతం జరిగింది? వారు ఇళ్లలోకి చొరబడతారా? తలలు నరికినా కేసులు ఉండేవి కాదా? వారు ఆశ్చర్యపోతారు. గోదావరి జిల్లాల్లో పుట్టిన దర్శకుడు శ్రీకాంత్ అడ్డాల ఆశ్చర్యపోకపోవడం మరో ఆశ్చర్యం.

కానీ పెదకాపులో కొన్ని సన్నివేశాలు ఎమోషన్స్‌ని పీక్‌కి తీసుకెళ్లాయి. ముఖ్యంగా ఇంటర్వెల్ బ్యాంగ్‌లో వచ్చే మలుపు ఊహించనిది. అప్పటి వరకు ఒక్కటే ఇంట్రెస్టింగ్ గా ఉన్న రావు రమేష్ క్యారెక్టర్ చేయడం నిజంగా రిస్క్. అయితే ఇంటర్వెల్ తర్వాత కూడా క్యారెక్టర్ ఉంటుందని అనుకున్నారు కానీ అప్పటికే ఆ క్యారెక్టర్ రిజిస్టర్ అయిపోవడంతో ఇంటర్వెల్ తర్వాత ఫ్లాష్ బ్యాక్ క్లియర్ అయింది. ఓ పాత్ర క్రూరమైనదని చెప్పాలంటే.. ఆ పాత్రే చెప్పాలి. అలాంటి క్రూరమైన వ్యక్తిని ఎలా ఎదుర్కోవాలో ప్రేక్షకులకు ఆసక్తి ఉంటే, ఆ పాత్రను ఉంచాలి. క్యారెక్టర్‌ని ముగించాక అంత భయంకరంగా ఉందని చెబితే, ప్రేక్షకులకు పోయిన పాత్రపై ఎలాంటి ఫీలింగ్ ఉండదు. పెదకాపులోనూ అదే జరిగింది. బహుశా కన్నబాబు క్యారెక్టర్‌తో మిగతా సగం ఇంటెన్స్‌గా ప్లే చేయాలనుకున్నారేమో కానీ కనీసం తట్టుకోలేని కన్నబాబు పాత్రపై కాస్త జాలి ఉన్నా ద్వేషం, పగ, ప్రతీకారం లాంటి ఫీలింగ్స్ మాత్రం లేవు.

పెదకాపు టైటిల్ రోల్ పోషించిన విరాట్ కర్ణ కొత్త కుర్రాడు. కానీ అతనికి నటనలో తేలిక. యాక్షన్ సీన్స్ బాగా చేసాడు. కెమెరా ముందు సహజంగా కదిలాడు. కానీ భావోద్వేగాలు. హెవీ డైలాగులు మాట్లాడితే ఆయన కొత్తవాడని స్పష్టంగా అర్థమవుతుంది. డబ్బింగ్ విషయంలో కొన్ని జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలి. కథానాయికగా ప్రగతి పాత్రను అంత బలంగా రాసుకోలేదు. ఆ పాత్రలో చాలా క్లారిటీ లేదు. గౌరీ పాత్రలో బ్రిగడ కూడా అదే పరిస్థితి. పాత్రను ముగించిన విధానం సహజంగా లేదు. అక్కగా అనసూయది కీలక పాత్ర. ఆమె నటన బాగుంది. అయితే రంగమ్మత్తలా సొంతం చేసుకునే పాత్ర కాదు. రావు రమేష్ అంటే తనకు ఎంత ఇష్టమో ఈ సినిమాతో మరోసారి నిరూపించుకున్నాడు శ్రీకాంత్ అడ్డాల. సత్యరంగయ్య పాత్ర, బాడీ లాంగ్వేజ్, మ్యానరిజం ఆయన రాసిన దానికంటే బాగా రాసుకున్నారు. చిన్న సైగతో చంపేసే సీన్… ‘ముక్కుపట్టేసా వేడివేడి పులుసు అయితే రాదు’ అన్న తీరు ఆయనకే చెల్లుతుంది. బయన్న పాత్రలో కూడా నరేన్ మంచి నటనను కనబరిచాడు. కన్నబాబు పాత్రలో శ్రీకాంత్ అడ్డాల నిజంగానే సర్ ప్రైజ్. బహుశా తాను రాసుకున్న పాత్రకు ఎవరూ న్యాయం చేయలేరని దర్శకుడు భావించి ఉండొచ్చు. కుర్చీలోంచి కదలకుండా కోపం తెచ్చుకోవడం అంత సులభం కాదు. ఈ పాత్రను చేసిన విధానం బాగుంది. తనికెళ్ల భరణి పాత్ర పరిమితం. పార్టీ ఇన్‌ఛార్జ్‌గా నాగబాబు పాత్ర కూడా చాలాసార్లు కథలో కీలక పాత్ర పోషిస్తుంది. శ్రీనివాస్ వడ్లమాని బుల్లబ్బాయి పాత్రలో పాత సినిమాల్లో ఫిట్టింగ్ మాస్టర్ అల్లురామలింగయ్యను గుర్తుకు తెస్తుంది. ఈశ్వరీరావు ఆమెను ధైర్యమైన తల్లిని చేసింది. రాజీవ్ కనకాలతో సహా మిగిలిన పాత్రలన్నీ రేంజ్ లో ఉంటాయి.

పెదవులపై సాంకేతికంగా పూర్తి మార్కులు పడతాయి. ఛోటా కె నాయుడు కెమెరా పనితనం ప్రత్యేకంగా చెప్పుకోవాలి. ఛోటా తెలుగు కమర్షియల్ సినిమాలకు రంగుల రంగులు పూసి పెదకాపుతో తనని తాను ఆవిష్కరించుకున్నాడు. తమిళంలో కొన్ని సినిమాలు చూసినప్పుడు మనం అలాంటి కెమెరావర్క్ ఎందుకు చేయలేమని వింటుంటాం. పెదకాపు చూశాక తెలుగులో అంత లోటు లేదనిపిస్తోంది. విజువల్స్ చాలా అద్భుతంగా తీశారు. నిజంగా కొత్త గోదావరిని చూపించారు. జెండాపాతె సీన్, గౌరీ ఊరి సీన్, జాతర పాట చాలా బాగా చిత్రీకరించారు. పాటలు సినిమాకు సరిపోలేదు. మాటలు కూడా అంతే. పాటలు, మాటలతో కథ చెప్పడం శ్రీకాంత్ అడ్డాల ప్రత్యేకత. పెదవిలో అది కనిపించలేదు. నేపథ్య సంగీతం బాగుంది. పెదకాపులో పార్ట్ 2 కూడా ఉంది.కానీ మొదటి భాగం దాని కోసం ఎదురుచూసే ఆసక్తిని కలిగించలేదు.

తెలుగు360 ఉత్తమ మరియు ప్రకాశవంతమైన జర్నలిస్టుల కోసం ఎల్లప్పుడూ తెరవబడి ఉంటుంది. మీకు పూర్తి సమయం లేదా ఫ్రీలాన్స్ పట్ల ఆసక్తి ఉంటే, మాకు ఇమెయిల్ చేయండి Krishna@telugu360.com.

పోస్ట్ సమీక్ష: పెదకాపు-1 మొదట కనిపించింది తెలుగు360.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *