ర్యాంక్ వారీగా విభాగాలు లేవు ర్యాంక్ వారీగా విభాగాలు లేవు

టాపర్లను అతిగా చేయవద్దు

కోచింగ్ సెంటర్ల కోసం రాజస్థాన్ ప్రభుత్వ మార్గదర్శకాలు

జైపూర్, సెప్టెంబర్ 29: పోటీ పరీక్షల కోచింగ్ కేంద్రమైన కోటాలో విద్యార్థులు ఆత్మహత్యలు చేసుకోకుండా రాజస్థాన్ ప్రభుత్వం మార్గదర్శకాలు జారీ చేసింది. టాపర్లను ఆకాశానికి ఎత్తకూడదని, రొటీన్ పరీక్షల మార్కులను గోప్యంగా ఉంచాలని, ర్యాంకుల ఆధారంగా విద్యార్థులను ప్రత్యేక బ్యాచ్‌లుగా విభజించవద్దని, సులువైన ఎగ్జిట్ విధానం ఉండాలని ముఖ్యమైన సూచనలు ఇమాడా లేదా కోచింగ్ సెంటర్‌లను వదిలి వెళ్లాలనుకుంటున్నారు మరియు చెల్లించిన ఫీజులను 120 రోజుల్లోగా వాపసు చేసే సౌకర్యం ఉండాలి. వారానికోసారి జరిగే పరీక్షల్లో వచ్చిన ర్యాంకుల ప్రకారం విభాగాలను మార్చకుండా, విద్యార్థుల పేర్ల అక్షర క్రమంలోనే విభాగాలను కేటాయించాలన్నది ప్రధాన సూచన. రొటీన్ పరీక్షల్లో వచ్చిన మార్కులను వెల్లడించకూడదని, వాటిని విద్యార్థులకు వ్యక్తిగతంగా చూపించి తగిన కౌన్సెలింగ్ ఇవ్వాలని సూచించారు. మెడికల్, ఇంజినీరింగ్ ప్రవేశ పరీక్షలకు కోచింగ్ పేరుతో 9వ తరగతి లోపు చదువుతున్న విద్యార్థులను చేర్చుకోకూడదు. అలా చేరిన వారు వెనక్కి వెళ్లాలనుకుంటే వారికి అవకాశం కల్పించాలని, 120 రోజుల్లోగా మొత్తం ఫీజు వాపసు చేయాలని పేర్కొంది.

తగిన స్క్రీనింగ్ టెస్ట్ మరియు కౌన్సెలింగ్ నిర్వహించిన తర్వాత వారి ఆప్టిట్యూడ్‌ని అంచనా వేయాలని మరియు అడ్మిషన్ పొందాలని సిఫార్సు చేసింది. విద్యార్థులపై మానసిక ఒత్తిడి తగ్గించాలని సూచించారు. వారానికోసారి సెలవులు ఇవ్వాలని, సెలవు తర్వాత రోజు పరీక్ష నిర్వహించరాదని, ఫేషియల్‌ రికగ్నిషన్‌ ద్వారా హాజరును నిలిపివేయాలని చెప్పారు. ఇదే సందర్భంగా బోధనా సిబ్బంది, వార్డెన్లకు ప్రవర్తనా నియమావళిని కూడా రూపొందించింది. వారితో మమేకం కావాలంటే విద్యార్థులందరికీ తగిన శిక్షణ ఇవ్వాలని అన్నారు. విద్యాశాఖ కార్యదర్శి భవానీ సింగ్ దేహత్ నేతృత్వంలోని 15 మంది సభ్యుల కమిటీ సిఫార్సుల మేరకు మార్గదర్శకాలు జారీ చేసింది. వీటిని రూపొందించే ముందు కోచింగ్ సెంటర్లు మరియు ఇతర వాటాదారుల నుండి ఫీడ్‌బ్యాక్ తీసుకోబడింది. దీనిపై అందరికీ అవగాహన కల్పించాలని జిల్లా కలెక్టర్లను ఆదేశించారు. ఉల్లంఘించిన వారిపై చట్టపరమైన చర్యలు తీసుకుంటామన్నారు. మానిటరింగ్ కోసం కోట, షికార్లలో మానిటరింగ్ సెల్స్ ఏర్పాటు చేస్తారు. కోచింగ్ పొందుతున్న విద్యార్థులందరి సమాచారాన్ని కలిగి ఉండేలా ప్రత్యేకంగా పోర్టల్ రూపొందించబడుతుంది. నేషనల్ ఇనిస్టిట్యూట్ ఆఫ్ మెంటల్ హెల్త్ అండ్ న్యూరోసైన్సెస్ సంస్థతో ఒప్పందం కుదుర్చుకుని నిర్ణీత వ్యవధిలో కౌన్సెలింగ్ జరుగుతుందని తెలిపారు. కోచింగ్ సెంటర్‌లో చేరిన 45 రోజుల తర్వాత మొదటిసారి, 90 రోజుల తర్వాత రెండోసారి, 120 రోజుల తర్వాత మూడోసారి కౌన్సెలింగ్ నిర్వహించాలని సూచించింది. సమస్యలు ఎదురవుతాయని భావించిన విద్యార్థులకు ప్రత్యామ్నాయ కోర్సులపై కౌన్సెలింగ్ నిర్వహించాలని పేర్కొంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-30T04:19:01+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *