పోక్సో సడలింపు?

16 ఏళ్లు పైబడిన బాలికలపై కోర్టులకు విచక్షణ ఉంటుంది

ప్రస్తుతం నిందితుడికి కనీసం 20 ఏళ్ల శిక్ష ఉంది

ఆమె సమ్మతి ఉందని భావిస్తే

నిందితులకు శిక్ష విధించడంలో కోర్టు విచక్షణ

మార్పుల కోసం లా కమిషన్ ప్రణాళిక

18 ఏళ్లలోపు అమ్మాయితో సెక్స్ చేయడం నేరం

ఫండమెంటల్స్‌లో ఎలాంటి మార్పు లేదు

థానాస్‌లో దశల వారీగా ఇ-ఎఫ్‌ఐఆర్‌లు

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబరు 29 (ఆంధ్రజ్యోతి): లైంగిక నేరాల నుంచి చిన్నారులకు రక్షణ కల్పించే పోక్సో చట్టాన్ని సడలించాలని లా కమిషన్ యోచిస్తోంది. ముఖ్యంగా పోక్సో కేసుల దర్యాప్తు సమయంలో, సెక్స్‌కు అంగీకరించడానికి అమ్మాయి ఎంత వయస్సులో అర్హత కలిగి ఉంటుంది అనే ప్రశ్న తరచుగా తలెత్తుతుంది. పోక్సో చట్టంలోని సెక్షన్ 6, సబ్ సెక్షన్ 1 ప్రకారం, 18 ఏళ్లలోపు బాలికపై లైంగిక వేధింపులకు పాల్పడిన నిందితుడికి కనీస శిక్ష 20 ఏళ్ల కఠిన కారాగార శిక్ష అని చట్టం చెబుతోంది. అయితే, ఇద్దరూ ప్రేమించుకుని కొంతకాలంగా శారీరక సంబంధం పెట్టుకున్నప్పుడు జరిగిన ఘటనపై బాలిక తరఫు ఫిర్యాదు చేస్తే, న్యాయమూర్తులు పోక్సో చట్టం కింద నిందితుడికి 20 ఏళ్ల కఠిన కారాగార శిక్ష విధిస్తారు. వైద్య నివేదిక. కేసును విచారించే న్యాయమూర్తి విచక్షణకు అవకాశం లేదు. దాంతో శారీరక సంబంధానికి సమ్మతి వయస్సును 18 నుంచి 16 ఏళ్లకు తగ్గించాలన్న డిమాండ్లు ఊపందుకున్నాయి.

ఈ నేపథ్యంలో పోక్సో చట్టానికి సంబంధించి 22వ లా కమిషన్‌ ప్రభుత్వానికి నివేదిక సమర్పించింది. సెక్స్‌కు అంగీకరించే వయస్సును 18 ఏళ్ల నుంచి 16 ఏళ్లకు తగ్గించాలన్న ప్రతిపాదన సరికాదని నివేదిక అభిప్రాయపడింది. పోక్సో చట్టం కింద వయస్సును తగ్గించడం వల్ల బాల్య వివాహాలు, బాల్య లైంగిక వ్యాపారాలను నిరోధించడం కష్టమవుతుందని కమిషన్ ఆందోళన వ్యక్తం చేసింది. అదే సమయంలో, 16 ఏళ్లు పైబడిన బాలికల విషయంలో, ఆమె శృంగారానికి పరోక్షంగా అంగీకరించినట్లు కోర్టు గుర్తిస్తే, శిక్ష విధించడంలో కోర్టుకు విచక్షణా అధికారాలు ఇవ్వాలని లా కమిషన్ సూచించింది. అంటే గతంలో వారిద్దరి మధ్య ఉన్న పరిచయాన్ని పరిగణనలోకి తీసుకుని శిక్ష ఖరారు చేస్తారు. దీంతో నిందితుడు నేరం చేసినా శిక్ష తీవ్రత విషయంలో కోర్టులకు వెసులుబాటు లభిస్తుంది. ప్రస్తుత చట్టం ప్రకారం బాలిక సమ్మతితో లైంగిక సంబంధం పెట్టుకున్నా.. అత్యాచారం తీవ్రతను బట్టి నిందితుడికి 20 ఏళ్ల జైలుశిక్ష నుంచి యావజ్జీవ కారాగార శిక్ష విధించవచ్చు.

మూడు సంవత్సరాల వరకు శిక్షార్హమైన నేరాలకు EFIRలు

మూడేళ్ల వరకు జైలు శిక్ష విధించే నేరాలకు సంబంధించి ఎఫ్‌ఐఆర్‌లను ఆన్‌లైన్‌లో నమోదు చేయడాన్ని దశలవారీగా అమలు చేయాలని లా కమిషన్ సూచించింది. ఎఫ్‌ఐఆర్‌ల నమోదును సులభతరం చేసేందుకు కేంద్రీకృత జాతీయ పోర్టల్‌ను ఏర్పాటు చేయాలని పేర్కొంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *