వినోదం కోసం సిద్ధంగా ఉంది!

వన్డే ప్రపంచకప్ అంటే క్రికెట్ అభిమానులకు పండగే. పుష్కరాల తర్వాత భారత గడ్డపై ప్రపంచకప్ జరుగుతుండటంతో దేశంలోని క్రికెట్ అభిమానులంతా మ్యాచ్‌లు నిర్వహిస్తున్న పది నగరాలపై దృష్టి సారించారు. ఆ వేదికల ప్రత్యేకతలేంటో ఓ సారి చూద్దాం.

ప్రపంచంలోనే అతి పెద్ద స్టేడియం

అహ్మదాబాద్‌లోని నరేంద్ర మోదీ స్టేడియం ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద క్రికెట్ మైదానం. 2021లో పునర్నిర్మించబడిన ఈ స్టేడియం ప్రస్తుత సీటింగ్ కెపాసిటీ 32,000. సబర్మతీ నది ఒడ్డున… అహ్మదాబాద్ శివార్లలో 50 ఎకరాల విస్తీర్ణంలో… తొమ్మిది నెలల వ్యవధిలో అత్యాధునిక సౌకర్యాలతో ఈ స్టేడియం నిర్మించబడింది. ఇందులో అక్టోబర్ 5న ప్రపంచకప్ ప్రారంభ మ్యాచ్, నవంబర్ 19న మెగా ఫైనల్ జరగనుండగా.. అక్టోబర్ 14న భారత్-పాకిస్థాన్ హైవోల్టేజ్ మ్యాచ్ కూడా ఇక్కడే జరుగుతోంది.

కొట్టు అడ్డా ‘చిన్నస్వామి’

బ్యాటర్లకు స్వర్గధామంగా పేరొందిన బెంగళూరులోని చిన్నస్వామి స్టేడియం మరోసారి వన్డే ప్రపంచకప్ మ్యాచ్‌లకు ఆతిథ్యం ఇచ్చేందుకు సిద్ధమైంది. 2011 ప్రపంచకప్‌లో భాగంగా ఇక్కడ జరిగిన మ్యాచ్‌లో ఐర్లాండ్ బ్యాట్స్‌మెన్ కెవిన్ ఓబ్రెయిన్ కేవలం 50 బంతుల్లోనే సెంచరీ సాధించాడు. ప్రపంచకప్‌లో ఇదే అత్యంత వేగవంతమైన సెంచరీ. ఈ మ్యాచ్‌లో ఇంగ్లండ్ నిర్దేశించిన 328 పరుగుల లక్ష్యాన్ని ఐర్లాండ్ ఛేదించింది.

చెన్నై ఈలలు వేయొద్దు..

స్పిన్నర్‌లకు అనుకూలమైన ఈ మైదానంలో మ్యాచ్‌లు ఉత్కంఠభరితంగా సాగుతాయి. బ్యాడ్ ప్లేస్ అని భావిస్తున్న చిదంబరం స్టేడియంలో ప్రపంచకప్ మ్యాచ్ లను వీక్షించేందుకు ధోనీ కెప్టెన్సీ చెన్నై సూపర్ కింగ్స్ ఆసక్తిగా ఎదురుచూస్తోంది. అభిమానులతో కలిసి భారత్ మ్యాచ్ చూసే అవకాశం ఉందని ధోనీకి తెలియడంతో అభిమానుల్లో విపరీతమైన క్రేజ్ నెలకొంది. 1952లో ఈ స్టేడియంలో భారత్ తొలి టెస్టు విజయాన్ని సాధించింది.

ఢిల్లీ-2.jpg

ఢిల్లీ జైట్లీ గ్రౌండ్

దేశ రాజధాని కూడా ప్రపంచకప్ మ్యాచ్‌లకు సిద్ధమైంది. చారిత్రాత్మకమైన ఫిరోజ్ షా కోట్ల మైదానాన్ని ఆధునీకరించి అరుణ్ జైట్లీ స్టేడియంగా నామకరణం చేశారు. ఈ పేస్‌కు అనుకూలమైన వికెట్‌పై పేసర్లు బ్యాట్స్‌మెన్‌లకు సవాలు విసరడం ఖాయం. 2005లో సచిన్ టెండూల్కర్ టెస్టుల్లో 35వ సెంచరీ సాధించి సునీల్ గవాస్కర్ రికార్డును ఇక్కడ బద్దలు కొట్టాడు.

ధర్మశాలలో జరిగే మ్యాచ్‌ని తప్పక చూడండి..

దేశంలోని కొత్త స్టేడియంలలో ఇది ఒకటి. ఈ స్టేడియం సీటింగ్ కెపాసిటీ 22 వేలు. 2016లో టీ20 ప్రపంచకప్ మ్యాచ్‌లు ఇక్కడ జరిగాయి. 2013 నుంచి అంతర్జాతీయ మ్యాచ్‌లకు ఆతిథ్యమిస్తున్న ధర్మశాల స్టేడియంలో కనీసం ఒక్క మ్యాచ్ అయినా తప్పక చూడాలని ప్రతి క్రికెట్ అభిమాని భావిస్తాడు. ఎత్తైన పర్వతాలు, మంచు, ప్రకృతి అందాల మధ్య ఈ స్టేడియంలో మ్యాచ్‌లు చూడడం ఓ గొప్ప అనుభూతి. 64 మీటర్ల చిన్న బౌండరీ ఉన్న ఈ స్టేడియంలో భారత్, ఆస్ట్రేలియా, న్యూజిలాండ్ వంటి పెద్ద జట్లు భారీ స్కోర్లు చేసే అవకాశం ఉంది.

ఈడెన్-3.jpg

ఈడెన్‌లో రెండో సెమీస్

భారత క్రికెట్‌కు ప్రభువులుగా భావించే కోల్‌కతాలోని ఈడెన్ గార్డెన్స్ మరోసారి వన్డే ప్రపంచకప్ మ్యాచ్‌లకు ఆతిథ్యం ఇస్తోంది. దీని సీటింగ్ కెపాసిటీ 68 వేలు. 1987లో భారత్‌లో జరిగిన తొలి ప్రపంచకప్ ఫైనల్‌కు ఆతిథ్యమిచ్చిన స్టేడియం ఈడెన్ గార్డెన్స్ కావడం గమనార్హం. ఈసారి లీగ్ మ్యాచ్‌లతో పాటు రెండో సెమీఫైనల్‌కు ఆతిథ్యం ఇస్తోంది.

లక్నో-4.jpg

లక్నో సరికొత్తగా ఉంది

లక్నోలో 2017లో నిర్మించిన భారతరత్న అటల్ బిహారీ వాజ్‌పేయి స్టేడియంలో తక్కువ సంఖ్యలో అంతర్జాతీయ మ్యాచ్‌లు జరిగాయి. ఐపీఎల్‌లో లక్నో సూపర్‌జెయింట్స్ జట్టు ప్రవేశించిన తర్వాత ఈ స్టేడియం రూపురేఖలు మారిపోయాయి. అక్టోబర్ 12న ఆస్ట్రేలియా-దక్షిణాఫ్రికా జట్ల మధ్య ఇక్కడ తొలి మ్యాచ్ జరగనుండగా.. లక్నోలో ఇదే తొలి ప్రపంచకప్ మ్యాచ్.

ముంబై-5.jpg

రికార్డుల కోట… ముంబై

ముంబైలోని వాంఖడే స్టేడియంలో టీమిండియా ఎన్నో చిరస్మరణీయ విజయాలు, రికార్డులను నెలకొల్పింది. 1974లో నిర్మించిన ఈ స్టేడియం లీగ్ మ్యాచ్‌లతో పాటు మొదటి సెమీ-ఫైనల్‌కు ఆతిథ్యం ఇస్తుంది. 2011 ప్రపంచకప్‌ను భారత్ ఈ మైదానంలో గెలుచుకుంది. 1996 ప్రపంచకప్‌లో సచిన్ బ్యాటింగ్ విన్యాసాలు, 2021లో భారత్‌తో జరిగిన మ్యాచ్‌లో న్యూజిలాండ్ స్పిన్నర్ అజాజ్ పటేల్ ఒకే ఇన్నింగ్స్‌లో 10 వికెట్లు తీసిన రెండో బౌలర్‌గా ఇక్కడ రికార్డు సృష్టించాడు.

పూణేలోని పంచ పటాకా..

ఈ ప్రపంచకప్‌లో ఐదు మ్యాచ్‌లకు ఆతిథ్యమిచ్చే అవకాశం పుణెకు దక్కింది. ఈ స్టేడియం సీటింగ్ కెపాసిటీ 42 వేల 700. ఇది 2012 నుండి అంతర్జాతీయ మ్యాచ్‌లను నిర్వహిస్తోంది. అవుట్‌ఫీల్డ్ సిలికా ఇసుక, కోకోపీట్ మరియు జియోలైట్‌తో తయారు చేయబడింది. దీంతో వర్షం కురిసినా మెరుగైన అవుట్ ఫీల్డ్, డ్రైనేజీ వ్యవస్థ ఉండడంతో త్వరగా ఆటకు రంగం సిద్ధం చేసుకోవచ్చు. ఈ నెల 19న భారత్‌-బంగ్లాదేశ్‌ మ్యాచ్‌తో ఇక్కడ ప్రపంచకప్‌ ప్రారంభం కానుంది.

ఉపల్-6.jpg

రాజీవ్ గాంధీ ఉప్పల్ స్టేడియం (హైదరాబాద్)

తెలుగు రాష్ట్రాల క్రికెట్ అభిమానులకు ఈ స్టేడియం గురించి ప్రత్యేకంగా చెప్పనవసరం లేదు. టీమ్ ఇండియా ఆడుతున్నప్పుడు ఇక్కడ మ్యాచ్ చూసేందుకు ఇరు రాష్ట్రాల క్రికెట్ అభిమానులు పోటీ పడుతుంటారు. ఈసారి రెండు వార్మప్ మ్యాచ్‌లతో పాటు మూడు ప్రపంచకప్ మ్యాచ్‌లు ఇక్కడ జరుగుతున్నాయి. అయితే భారత్‌లో ఒక్క మ్యాచ్ కూడా లేకపోవడం అభిమానులను నిరాశకు గురి చేసింది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *