సుప్రీంకోర్టు: అనర్హతపై నిర్ణయం తీసుకోవడంలో ఇంత జాప్యం?

మహారాష్ట్ర స్పీకర్‌పై సుప్రీం అసంతృప్తి

మౌనంగా ఉండడం అంటే అంగీకరించినట్లే

అభిప్రాయాలు రాకపోయినా ముగ్గురి పేర్లను న్యాయమూర్తులుగా సిఫార్సు చేస్తారు

సుప్రీం కొలీజియం అసాధారణ నిర్ణయం

న్యూఢిల్లీ, అక్టోబర్ 13: పార్టీ ఫిరాయించిన ఎమ్మెల్యేలపై అనర్హత వేటుపై ఇంకా నిర్ణయం తీసుకోని మహారాష్ట్ర అసెంబ్లీ స్పీకర్‌పై సుప్రీంకోర్టు శుక్రవారం తీవ్ర అసంతృప్తిని వ్యక్తం చేసింది. తాము ఇచ్చిన ఆదేశాలను కూడా అమలు చేయడం లేదని ఆరోపించారు. సభా కార్యకలాపాలు ప్రశ్నార్థకంగా ఉండకూడదని, కోర్టు ఆదేశాలను ఉల్లంఘించే పరిస్థితి రాకూడదని వ్యాఖ్యానించింది. మహారాష్ట్ర సీఎం ఏక్‌నాథ్ షిండే, ఆయన వర్గానికి చెందిన ఎమ్మెల్యేలు పార్టీ ఫిరాయించినా స్పీకర్ చర్యలు తీసుకోలేదని శివసేన దాఖలు చేసిన వ్యాజ్యంపై సీజేఐ జస్టిస్ చంద్రచూడ్, జస్టిస్ పార్దివాలా, జస్టిస్ మనోజ్ మిశ్రాలతో కూడిన ధర్మాసనం విచారణ చేపట్టింది. ఆయన తరపున హాజరైన సొలిసిటర్ జనరల్ తుషార్ మెహతా, అనర్హతపై నిర్ణయం తీసుకోవడానికి స్పీకర్ రాహుల్ నర్వేకర్ రూపొందించిన టైమ్ టేబుల్ ఏంటని ప్రశ్నించారు. దీనిపై మంగళవారం సమాధానం చెప్పాలని సూచించారు. ఇచ్చిన సమాధానం సంతృప్తికరంగా లేకుంటే ఉల్లంఘన జరగకుండా ఆదేశాలు ఇస్తామని స్పష్టం చేశారు. ఇలాంటి విషయాలపై త్వరగా నిర్ణయాలు తీసుకోవాలని, ఈ విషయంలో స్పీకర్‌కు ఎవరైనా సలహా ఇవ్వాలని జస్టిస్ చంద్రచూడ్ అభిప్రాయపడ్డారు. కనీసం వచ్చే అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లోనైనా నిర్ణయం తీసుకోవాలని, లేకుంటే అర్జీలకు విలువ లేకుండా పోతుందన్నారు. వచ్చే ఏడాది సెప్టెంబర్ నుంచి అక్టోబర్ మధ్య మహారాష్ట్ర అసెంబ్లీ ఎన్నికలు జరిగే సూచనలు కనిపిస్తున్నాయి.

18 మంది హైకోర్టు న్యాయమూర్తులు

జస్టిస్ చంద్రచూడ్ నేతృత్వంలోని కొలీజియం వివిధ హైకోర్టులకు న్యాయమూర్తులుగా 18 మంది పేర్లను కేంద్ర ప్రభుత్వానికి సిఫార్సు చేసింది. వీరిలో 13 మంది న్యాయ అధికారులు, ఐదుగురు న్యాయవాదులు ఉన్నారు. అయితే వీరిలో ముగ్గురి విషయంలో అసాధారణ నిర్ణయం తీసుకున్నారు. ఇది ‘నిశ్శబ్ద సమ్మతి’ సూత్రాన్ని అమలు చేసింది. న్యాయమూర్తుల నియామకానికి ముందుగా హైకోర్టు ప్రధాన న్యాయమూర్తి పేర్లను ప్రస్తావిస్తారు. వాటిపై ఆయా రాష్ట్రాల సీఎంలు, గవర్నర్లు తమ అభిప్రాయాలను వెల్లడించాల్సి ఉంటుంది. హైకోర్టు ప్రధాన న్యాయమూర్తి పంపిన పేర్లపై 6 వారాల్లోగా సీఎం, గవర్నర్లు తమ అభిప్రాయాలను వెల్లడించకుంటే ‘నిశ్శబ్ద అంగీకారం’ నిబంధనను వర్తింపజేయవచ్చు. న్యాయమూర్తులు బిస్వజిత్ పాలిట్ మరియు సబ్యసాచి డి పురకాయస్తల్ పేర్లను త్రిపుర హైకోర్టుకు మరియు విమల్ కన్హయ్యలాల్ వ్యాస్‌లను గుజరాత్ హైకోర్టుకు సిఫార్సు చేయడం ద్వారా ఈ అసాధారణ నిబంధనను ఉపయోగించింది.

అభిషేక్ బోయిన్‌పల్లి నిరాశపరిచాడు

న్యూఢిల్లీ, అక్టోబరు 13 (ఆంధ్రజ్యోతి): ఢిల్లీ లిక్కర్ పాలసీ కేసులో నిందితుడిగా జ్యుడీషియల్ కస్టడీలో ఉన్న బోయినపల్లి అభిషేక్‌కు సుప్రీంకోర్టులో నిరాశే ఎదురైంది. ఆయన బెయిల్ పిటిషన్‌ను వెంటనే విచారించేందుకు కోర్టు నిరాకరించింది. తీహార్ జైలులో ఉన్న ఆయనకు బెయిల్ మంజూరు చేయాలని దాఖలైన పిటిషన్ ను ఢిల్లీ హైకోర్టు కొట్టివేసిన సంగతి తెలిసిందే. దీంతో ఆయన సుప్రీంకోర్టును ఆశ్రయించారు. ఈ పిటిషన్‌ను జస్టిస్ సంజీవ్ ఖన్నా, జస్టిస్ ఎస్‌విఎన్ భట్టిలతో కూడిన ధర్మాసనం విచారించింది. అభిషేక్ తరపున ముకుల్ రోహత్గీ వాదించారు. తమ పిటిషనర్ 15 నెలలుగా జైల్లో ఉన్నారని, బెయిల్ మంజూరు చేయాలని కోరారు. అయితే వచ్చే నెలలో విచారణ చేపడతామని ధర్మాసనం తెలిపింది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *