విద్య: ‘ఉపాధ్యాయుల శిక్షణ’ ఖాతా ఖాళీ! కాగ్ ఆడిట్‌తో వెలుగులో!

  • కోట్ల నుంచి లక్షల వరకు ఎస్‌సీఈఆర్‌టీ నిధులు

  • 2019-20లో 39.62 కోట్లు.. ఇప్పుడు 32 లక్షలు మాత్రమే మిగిలాయి

  • వాట్సాప్‌లో ప్రశ్నపత్రాల ఫలితం

  • COG ఆడిట్‌తో వెలుగులోకి

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): కార్పొరేషన్లను అప్పుల పాలు చేసిన జగన్ ప్రభుత్వం ఇప్పుడు విద్యాశాఖపై పడింది. ఇటీవల ఇంటర్ బోర్డు నిధులన్నీ ఇష్టానుసారంగా దారి మళ్లించగా, ఇప్పుడు విద్యా పరిశోధన, ఉపాధ్యాయ శిక్షణకు కూడా నిధులు లేని పరిస్థితి తీసుకొచ్చింది. స్టేట్ కౌన్సిల్ ఆఫ్ ఎడ్యుకేషనల్ రీసెర్చ్ అండ్ ట్రైనింగ్ (SCCERT) ఖాతా దాదాపు ఖాళీగా ఉంది. ఇటీవల కాగ్ నిర్వహించిన ఆడిట్‌తో ఈ విషయం వెలుగులోకి వచ్చింది. ఆడిట్ వివరాల ప్రకారం 2018-19లో ఖాతాలో రూ.15.07 కోట్లు ఉండగా, ప్రస్తుతం రూ.32 లక్షలకు పడిపోయింది. 2022-23 చివరి నాటికి 50 లక్షలు, కానీ ఈ సంవత్సరం పరిస్థితి మరింత దిగజారింది. ప్రభుత్వం ఏటా నిధులు కేటాయిస్తున్నప్పటికీ వాటిని సమర్థంగా వినియోగించుకోవడంలో ఎస్‌సీఈఆర్‌టీ విఫలమవుతోంది. కాగ్ తప్పిదం వల్లే ప్రభుత్వం ఆర్థిక సంవత్సరం చివర్లో నిధులు విడుదల చేస్తోందని, అందుకే తాము ఖర్చు చేయలేమని ఎస్‌సీఈఆర్‌టీ సమాధానమిచ్చింది. దీంతో ప్రభుత్వం నిధులు సక్రమంగా ఇవ్వలేదని పరోక్షంగా వెల్లడైంది.

సిలబస్‌ను పరిశోధించడం, అకడమిక్ క్యాలెండర్ రూపకల్పన, వివిధ అంశాలపై ఉపాధ్యాయులకు శిక్షణ ఇవ్వడం వంటి అంశాలు SCERT పరిధిలో ఉంటాయి. ప్రధానంగా జాతీయ విద్యా విధానం, సిబిఎస్‌ఇ, మారిన సిలబస్ తదితర అంశాలపై ఉపాధ్యాయులకు శిక్షణ అందజేస్తుంది.సుమారు 40 లక్షల మంది విద్యార్థులకు ఎలా బోధించాలో, ఏ రోజు బోధించాలో SCERT నిర్దేశిస్తుంది. అలాంటి కీలకమైన సంస్థను వైసీపీ ప్రభుత్వం దాదాపు నిర్వీర్యం చేసింది. ఎస్‌సీఈఆర్‌టీ ఖాతాలో ఉన్న నిధులకు తోడు కొత్త నిధులు ఇవ్వకపోగా, ఉన్న నిధులకు ముగింపు పలకాలని ప్రభుత్వం ఎదురుచూస్తోంది. సకాలంలో నిధులు విడుదల చేయడంతో ప్రశ్నపత్రాల ముద్రణకు నిధులు లేవు. దీంతో ఇటీవల ఫార్మేటివ్ అసెస్‌మెంట్-2 పరీక్షల ప్రశ్నపత్రాలను వాట్సాప్‌లో పంపించారు. ఉపాధ్యాయులు ఫోన్ చూసి బోర్డుపై ప్రశ్నలు రాయగా, విద్యార్థులు వాటిని చూసి సమాధానాలు రాయాల్సి వచ్చింది.

అతని హయాంలో

ఆగస్టు 2019లో ఎస్‌సిఇఆర్‌టి డైరెక్టర్‌గా బి. ప్రతాపరెడ్డి బాధ్యతలు చేపట్టారు. అంటే వైసీపీ ప్రభుత్వం వచ్చినప్పటి నుంచి దాదాపు ఆయన నేతృత్వంలోనే ఎస్‌సీఈఆర్‌టీ కార్యకలాపాలు సాగుతున్నాయి. నిధులు ఖాళీ కావడానికి ఆయనే కారణమన్న విమర్శలున్నాయి. అధికారపార్టీకి అత్యంత సన్నిహితుడైన ఆయన.. ప్రభుత్వానికి ఇబ్బంది కలిగించకూడదనే ఉద్దేశంతో నిధులను పట్టించుకోవడం లేదని ఉపాధ్యాయులు అంటున్నారు. అంతేకాదు ఎమ్మెల్సీ ఎన్నికల్లో అధికార పార్టీకి అనుకూలంగా పలు సమావేశాలు నిర్వహించడం, ఓట్ల విషయంలో ఉపాధ్యాయులపై ఒత్తిడి తేవడం వంటి అనేక ఆరోపణలు ఆయనపై ఉన్నాయి. ఆ స్వామి భక్తితో ఎస్‌సీఈఆర్‌టీ ఖాతా ఖాళీ అవుతుందని విద్యాశాఖ వర్గాలు ఆరోపిస్తున్నా.. మౌనంగా ఉంటున్నారు. గత రెండేళ్లలో ఎస్‌సీఈఆర్‌టీ ఖర్చును పరిశీలిస్తే రూ. 2021-22లో 18.27 కోట్లు ఖర్చు చేయగా, అది రూ. 2022-23లో 8.31 కోట్లు.

kdkd.jpg

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-18T10:39:34+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *