గగన్యన్ TV-D1 : గగన్యన్ యొక్క ‘TV-D1’ విజయవంతమైంది

క్రూ మాడ్యూల్‌ని సురక్షితంగా సముద్ర ఉపరితలానికి చేర్చండి

ఇస్రో ఎనిమిది సెకన్ల ముందుగానే ప్రయోగాన్ని నిలిపివేసింది

చివరి నిమిషంలో సాంకేతిక లోపం కారణంగా తాత్కాలిక సస్పెన్షన్

2 గంటల దిద్దుబాటు తర్వాత అడ్మినిస్ట్రేషన్

మేము సిబ్బంది మాడ్యూల్‌ను తిరిగి పొందాము

ఇస్రో చీఫ్ సోమనాథ్ వెల్లడించారు

సూళ్లూరుపేట, అక్టోబర్ 21: చంద్రునిపైకి వ్యోమగాములను పంపేందుకు భారత అంతరిక్ష పరిశోధనా సంస్థ (ఇస్రో) చేపట్టిన గగన్‌యాన్ మిషన్ సాకారానికి తొలి అడుగు పడింది. ఈ ప్రాజెక్టులో భాగంగా శనివారం నిర్వహించిన కీలక టెస్ట్ వెహికల్ అబార్డ్ మిషన్ (టీవీ-డీ1) పరీక్ష విజయవంతమైంది. తిరుపతి జిల్లా శ్రీహరికోటలోని షార్ ప్రథమ లాంచ్ ప్యాడ్ నుంచి ఉదయం 10 గంటలకు సింగిల్ స్టేజ్ లిక్విడ్ రాకెట్ దూసుకుపోయింది. రాకెట్ నుంచి విడిపోయిన క్రూ మాడ్యూల్‌ను పారాచూట్‌ల సాయంతో సముద్ర ఉపరితలంపై సురక్షితంగా ల్యాండ్ చేయడంతో గగన్‌యాన్ ప్రయోగ ప్రయోగం విజయవంతమైందని ఇస్రో చీఫ్ ఎస్ సోమనాథ్ ప్రకటించారు. టీవీ-డీ1 రాకెట్ కక్ష్యలోకి ప్రవేశించిన తర్వాత శాస్త్రవేత్తలు ‘అబార్ట్’ సిగ్నల్ పంపారు. దీంతో రాకెట్ పైభాగంలో ఉన్న క్రూ ఎస్కేప్ సిస్టమ్‌కు చెందిన సాలిడ్ ఫ్యూయల్ మోటార్లు మండాయి. సుమారు 12 కి.మీ ఎత్తులో, సిబ్బంది రాకెట్ నుండి ఎస్కేప్ సిస్టమ్‌ను వేరు చేశారు.

తర్వాత, 17 కి.మీ ఎత్తులో, క్రూ ఎస్కేప్ మాడ్యూల్ మరియు క్రూ మాడ్యూల్ ఒకదానికొకటి విడిపోయాయి. ఆ తర్వాత డ్రగ్ పారాచూట్లను మోహరించారు. సెకనుకు 8.5 మీటర్ల వేగంతో, క్రూ మాడ్యూల్ షోర్‌కు తూర్పున 10 కిలోమీటర్ల దూరంలో బంగాళాఖాతంలో సురక్షితంగా దిగింది. గగన్‌యాన్‌లో వ్యోమగాముల భద్రతకు కీలకమైన ఈ మిషన్ విజయవంతం కావడం పట్ల ఇస్రో శాస్త్రవేత్తలు సంతోషం వ్యక్తం చేశారు. సరిగ్గా ఉదయం 10 గంటలకు నింగిలోకి దూసుకెళ్లిన రాకెట్ 8.35 నిమిషాల్లో 17 కిలోమీటర్ల ఎత్తుకు చేరుకుని క్రూ మాడ్యూల్ నుంచి వెళ్లిపోయింది. ప్రయోగం విజయవంతమైందని ఇస్రో ఛైర్మన్ డాక్టర్ ఎస్ .సోమ్ నాథ్ ప్రకటించారు. గగన్యాన్ ప్రయోగంలో మొదటి పరీక్షలో విజయం సాధించిన శాస్త్రవేత్తలను ఆయన అభినందించారు. ప్రయోగం ద్వారా వ్యోమగాముల భద్రతకు సంబంధించిన వ్యవస్థ సమర్థతను విశ్లేషించుకోవచ్చని తెలిపారు. ఇంతలో, సముద్రం నుండి TV-D1 యొక్క క్రూ మాడ్యూల్ విజయవంతంగా వెలికితీసినట్లు సోమనాథ్ చెప్పారు. దానిని నావికాదళ సిబ్బంది చెన్నై పోర్టుకు తీసుకొచ్చినట్లు సమాచారం. ఈ మిషన్‌లో భాగంగా 20 ప్రధాన పరీక్షలు నిర్వహించాల్సి ఉందని, వాటిని ఒక్కొక్కటిగా పూర్తి చేస్తున్నామని వివరించారు.

స్వల్ప అంతరాయంతో మొదటి వాయిదా

ఉదయం 8 గంటలకు టీవీ-డి1ను ప్రయోగించేందుకు ఇస్రో ప్రయత్నించింది. అయితే కౌంట్ డౌన్ పూర్తయిన సరిగ్గా 8 సెకన్లలో రాకెట్ నింగిలోకి ప్రవేశించనున్న తరుణంలో సాంకేతిక సమస్య తలెత్తడంతో ప్రయోగం నిలిచిపోయింది. తర్వాత శాస్త్రవేత్తలు లోపాన్ని సరిచేశారు. ఉదయం 10 గంటలకు 2 గంటల తర్వాత రెండోసారి ప్రయత్నించి పరీక్షను విజయవంతంగా పూర్తి చేశాడు.

మరో నాలుగు పరీక్షలు ఇలాంటివే

గగన్‌యాన్ ప్రయోగానికి ముందు ఇలాంటి 4 పరీక్షలు నిర్వహించాలని ఇస్రో నిర్ణయించింది. TV-D1 లాంచ్ వాటిలో మొదటిది. ఈ మిషన్‌లో భాగంగా, ముగ్గురు వ్యోమగాములను 400 కి.మీ ఎత్తులో అంతరిక్షంలోకి పంపడమే లక్ష్యం. వారిని సురక్షితంగా భూమిపైకి తీసుకురండి. గగన్యాన్ 2024 చివరిలో లేదా 2025లో జరిగే అవకాశం ఉంది.

మానవ ప్రయాణానికి దగ్గరగా

టీవీ-డీ1ను ఇస్రో విజయవంతంగా ప్రయోగించడంపై ప్రధాని మోదీ సంతోషం వ్యక్తం చేశారు. ఈ ప్రయోగం భారత్‌ను మానవ సహిత అంతరిక్ష యాత్రకు ఒక అడుగు దగ్గరగా తీసుకువెళుతుందని ఆయన ట్వీట్ చేశారు. ఇస్రో శాస్త్రవేత్తలను ఆయన అభినందించారు. మరోవైపు టీవీ-డీ1 పరీక్ష విజయవంతం కావడంపై కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా సంతోషం వ్యక్తం చేశారు. చంద్రయాన్-3 తర్వాత అంతరిక్ష రంగంలో మరో ముందడుగు వేసేందుకు మన దేశం సిద్ధమైంది.

క్రూ మాడ్యూల్ వెలికితీత

బంగాళాఖాతంలో పడిన క్రూ మాడ్యూల్‌ను తూర్పు నౌకాదళ సిబ్బంది సురక్షితంగా సముద్రం నుంచి వెలికితీశారు. కొచ్చి సమీపంలోని నేవీకి చెందిన డైవర్లు, ఇస్రో నిపుణులు సంయుక్తంగా ఈ కార్యక్రమాన్ని నిర్వహించినట్లు నేవీ వర్గాలు తెలిపాయి.

ఈ ప్రయోగం వల్లనా?

మానవ సహిత అంతరిక్ష నౌకను అంతరిక్షంలోకి పంపిన తర్వాత, రాకెట్‌లో ఏదైనా లోపం ఏర్పడితే, వ్యోమగాముల ప్రాణాలకు ప్రమాదం. అలాంటి పరిస్థితుల్లో వాటిని ఉన్న క్రూ మాడ్యూల్‌ను రాకెట్ నుంచి వేరు చేసి సురక్షితంగా కిందకు దించాలి. దీనినే క్రూ ఎస్కేప్ సిస్టమ్ అంటారు. ఒక రకమైన అత్యవసర నిష్క్రమణ. ఆ వ్యవస్థ యొక్క సామర్థ్యం ఇప్పుడు పరీక్షించబడింది. క్రూ ఎస్కేప్ సిస్టమ్ ఇస్రో మెరుపు వేగంతో పనిచేసే సాలిడ్ మోటార్‌లను అభివృద్ధి చేసింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-22T01:28:42+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *