8 మంది భారతీయులకు మరణశిక్ష 8 మంది భారతీయులకు మరణశిక్ష

ఖతార్ కోర్టు తీర్పు.. వీరంతా మాజీ నౌకాదళ అధికారులు

ఒకరు విశాఖకు చెందిన మాజీ కమాండర్.

నిరుడు దోహాలోని ఓ కంపెనీలో పనిచేస్తుండగా అరెస్టు చేశారు

ఇజ్రాయెల్‌పై గూఢచర్యం ఆరోపణలు వచ్చాయి.

భారత విదేశాంగ మంత్రిత్వ శాఖ మరణశిక్షను ఖండించింది

అన్ని చట్టపరమైన అవకాశాలను పరిశీలిస్తున్నామని వెల్లడించారు.

భారత్-ఖతార్ సంబంధాలపై ప్రభావం?

న్యూఢిల్లీ, అక్టోబర్ 26: గూఢచర్యం ఆరోపణలపై భారత నావికాదళానికి చెందిన ఎనిమిది మంది మాజీ అధికారులకు ఖతార్‌లోని స్థానిక కోర్టు గురువారం మరణశిక్ష విధించింది. వారిలో ఒకరు విశాఖపట్నానికి చెందిన కమాండర్ పాకాల సుగుణాకర్ కాగా, మిగిలిన వారు కెప్టెన్ నవతేజ్ సింగ్ గిల్, కెప్టెన్ సౌరభ్ వశిష్ట్, కమాండర్ పూర్ణేందు తివారీ, కెప్టెన్ బీరేంద్ర కుమార్ వర్మ, కమాండర్ సంజీవ్ గుప్తా, కమాండర్ అమిత్ నాగ్‌పాల్, రాగేష్. ఖతార్‌లోని అల్ దహ్రా కంపెనీలో కీలక బాధ్యతలు నిర్వహిస్తున్న వీరిని గతేడాది ఆగస్టులో రాజధాని దోహాలో అరెస్టు చేశారు. అయితే వారిపై వచ్చిన అభియోగాలు ఇంతవరకు బహిర్గతం కాలేదు. పలు విచారణల అనంతరం స్థానిక కోర్టు మరణశిక్ష విధిస్తూ తాజా తీర్పునిచ్చింది. దీనిపై భారత విదేశాంగ మంత్రిత్వ శాఖ తీవ్ర దిగ్భ్రాంతి వ్యక్తం చేసింది. ఈ కేసుకు అత్యంత ప్రాధాన్యత ఇస్తున్నామని, తమ ముందున్న అన్ని చట్టపరమైన మార్గాలను అన్వేషిస్తున్నామని తెలిపింది. ‘అల్ దహ్రా కంపెనీకి చెందిన ఎనిమిది మంది భారతీయ ఉద్యోగులకు మరణశిక్ష పడిన విషయం తెలిసి షాక్ అయ్యాం. పూర్తి తీర్పు కోసం ఎదురుచూస్తున్నాం. మేము వారి కుటుంబ సభ్యులు మరియు న్యాయ బృందంతో టచ్‌లో ఉన్నాము. దీనిపై ఖతార్ అధికారులతో కూడా మాట్లాడతాం’’ అని విదేశాంగ మంత్రిత్వ శాఖ ఒక ప్రకటనలో తెలిపింది.8 మంది మాజీ అధికారులు 20 ఏళ్లపాటు నౌకాదళంలో పనిచేసి ముఖ్యమైన బాధ్యతలను నిర్వర్తించి, ఆ తర్వాత స్వచ్ఛంద పదవీ విరమణ చేశారని సంబంధిత వర్గాలు వెల్లడించాయి.

కేసు పూర్వాపరాలు

ఖతార్‌లో మరణశిక్షకు గురైన 8 మందిలో ఎక్కువ మంది 60 ఏళ్లు పైబడిన వారు. కొందరు భారత నావికాదళానికి చెందిన ముఖ్యమైన యుద్ధనౌకలకు కూడా నాయకత్వం వహించారు. వీరంతా ఖతార్‌లోని అల్ దహ్రా గ్లోబల్ టెక్నాలజీస్ అండ్ కన్సల్టెన్సీ సర్వీసెస్ అనే ప్రైవేట్ కంపెనీలో కొంతకాలంగా పనిచేస్తున్నారు. కంపెనీ ఖతార్ నేవీకి శిక్షణ మరియు మద్దతును అందిస్తుంది. ఒమన్ ఎయిర్ ఫోర్స్ మాజీ స్క్వాడ్రన్ లీడర్ ఖమీస్ అల్ అజ్మీ ఈ కంపెనీకి సీఈఓగా ఉన్నారు. ఈ కంపెనీ ఇటాలియన్ టెక్నాలజీ ఆధారంగా జలాంతర్గాములను నిర్మించే రహస్య ప్రాజెక్ట్ కోసం 8 మంది మాజీ భారతీయ నేవీ అధికారులను ఉద్యోగులుగా నియమించుకుంది. అయితే, గత ఏడాది ఆగస్టు 30న ఇజ్రాయెల్ కోసం గూఢచర్యం చేస్తున్నారనే ఆరోపణలపై 8 మంది భారతీయ అధికారులను ఖతార్ గూఢచార సంస్థ అరెస్టు చేసింది. ఈ మేరకు వారి నుంచి కొన్ని ఎలక్ట్రానిక్ ఆధారాలను కూడా స్వాధీనం చేసుకున్నారు. వీరితో పాటు ఖామీస్ అజ్మీని కూడా అరెస్టు చేసినప్పటికీ గతేడాది నవంబర్‌లో విడుదల చేశారు. భారతీయులపై ఈ ఏడాది మార్చి 29 నుంచి కోర్టులో విచారణ ప్రారంభమైంది. బెయిల్ కోసం వారు ఎనిమిది పిటిషన్లు దాఖలు చేయగా, వాటిని కోర్టు తిరస్కరించింది. గురువారం, ఖతార్ ఫస్ట్ ఇన్‌స్టాన్స్ కోర్టు వారికి మరణశిక్ష విధించింది.

కంపెనీ మూతపడింది

అల్ దహ్రా కంపెనీ గత ఏడాది మే చివరిలో దోహాలో తన కార్యకలాపాలను నిలిపివేసింది. సంస్థ యొక్క పాత వెబ్‌సైట్‌లో, తాలూక్ వారు ఖతార్ నేవీకి శిక్షణ, నిర్వహణ మరియు లాజిస్టిక్స్ పరంగా మద్దతు ఇస్తున్నట్లు ప్రకటించారు. కానీ, ప్రస్తుతం ఆ వెబ్‌సైట్‌ లేదు. కొత్త వెబ్‌సైట్ ఈ విషయాన్ని పేర్కొనలేదు. అరెస్టయిన భారతీయ అధికారుల వివరాలు కూడా లేవు. కంపెనీ పేరును కూడా దహ్రా గ్లోబల్ గా మార్చుకోవడం గమనార్హం. విశేషమేమిటంటే, గతంలో ఈ కంపెనీకి ఎండీగా పనిచేసి ప్రస్తుతం జైలులో ఉన్న కమాండర్ పూర్ణేందు తివారీకి 2019లో ప్రవాసీ భారతీయ సమ్మాన్ అవార్డు లభించింది. భారత్ మరియు ఖతార్ మధ్య ద్వైపాక్షిక సంబంధాలను బలోపేతం చేసేందుకు కృషి చేసినందుకు కేంద్ర ప్రభుత్వం ఈ అవార్డును ప్రకటించింది.

ఎందుకు అరెస్టు చేశారు?

గత ఏడాది ఆగస్టులో అరెస్టు అయ్యే సమయానికి, భారతీయులు దహ్రా కంపెనీలో కొన్నేళ్లుగా పనిచేస్తున్నారు. ఖతార్ నిఘా సంస్థ వారిని అరెస్టు చేసింది. నెల గడిచినా (సెప్టెంబర్ మధ్య నాటికి) భారత రాయబార కార్యాలయానికి దీని గురించి సమాచారం లేదు. సెప్టెంబర్ 30న వారి కుటుంబ సభ్యులతో టెలిఫోన్‌లో కొద్దిసేపు మాట్లాడే అవకాశం కల్పించారు. అక్టోబరు 3న దౌత్యపరమైన అనుమతి లభించిన తర్వాత భారత రాయబార కార్యాలయ అధికారి వారిని కలిశారు. అప్పటి నుండి, కుటుంబ సభ్యులకు వారానికి ఒకసారి ఫోన్‌లో మాట్లాడటానికి అనుమతి ఉంది, వారు దోహాలో ఉంటే, జైలును సందర్శించడానికి వారిని అనుమతించారు. భారతీయులపై వచ్చిన ఆరోపణలను ఖతార్ అధికారులు ఇంకా బహిరంగపరచలేదు. అయితే భద్రతా కారణాల రీత్యా ఈ అరెస్టులు జరిగాయని ఊహాగానాలు వినిపిస్తున్నాయి.

రెండు దేశాల మధ్య స్నేహపూర్వక సంబంధాలు

భారతదేశం మరియు ఖతార్ దశాబ్దాలుగా స్నేహపూర్వక సంబంధాలను కలిగి ఉన్నాయి. 2008లో ప్రధాని మన్మోహన్ సింగ్ ఖతార్‌లో పర్యటించారు. భారత ప్రధాని ఆ దేశంలో పర్యటించడం ఇదే తొలిసారి. అప్పటి నుంచి ఇరు దేశాలు మరింత సన్నిహితంగా మారాయి. ఖతార్ అధిపతి (ఎమిర్) షేక్ తమీమ్ బిన్ హమద్ అల్ థానీ 2015లో భారతదేశాన్ని సందర్శించారు. ఆ మరుసటి సంవత్సరం ప్రధాని మోదీ ఆ దేశాన్ని సందర్శించారు. రెండు దేశాల మధ్య వాణిజ్యం వృద్ధి చెందింది. 2021లో ఖతార్ ఎగుమతుల విషయంలో భారత్ నాలుగో స్థానంలో ఉండగా, దిగుమతుల విషయంలో మన దేశం మూడో స్థానంలో ఉంటుంది. ద్వైపాక్షిక వాణిజ్యం 1500 కోట్ల డాలర్లుగా నమోదైంది. వీటిలో ముఖ్యమైనది ఖతార్ నుండి భారతదేశానికి సహజ వాయువు దిగుమతులు. ఇది ఏకంగా 1300 కోట్ల డాలర్లు అవుతుంది. రక్షణ భాగస్వామ్యం ఇండో-ఖతార్ సంబంధాలకు పునాది. ఈ భాగస్వామ్యం 2008లో ప్రారంభమైంది మరియు నానాటికీ విస్తరిస్తోంది.

నుపుర్ వ్యాఖ్యలతో సంబంధాల్లో క్షీణత!

గత ఏడాది జూన్‌లో తొలిసారిగా ఇరు దేశాల మధ్య సంబంధాలకు సవాలు ఎదురైంది. మహ్మద్ ప్రవక్తపై బీజేపీ అధికార ప్రతినిధి నూపుర్ శర్మ చేసిన వివాదాస్పద వ్యాఖ్యలు సంచలనం రేపాయి. ఈ వివాదంపై స్పందించిన తొలి దేశం ఖతార్. నుపుర్ వ్యాఖ్యలపై ఖతార్ ప్రభుత్వం భారత్ నుంచి అధికారికంగా క్షమాపణలు చెప్పాలని డిమాండ్ చేసింది. తమ దేశంలోని భారత రాయబారిని కూడా పిలిపించి ఈ మేరకు నిరసన తెలిపారు. ఈ వివాదం మొత్తం ఇస్లామిక్ ప్రపంచానికి వ్యాపించింది. పలు ఇస్లామిక్ దేశాలు తీవ్ర అభ్యంతరం వ్యక్తం చేశాయి. దీంతో బీజేపీ నూపుర్ శర్మను పార్టీ పదవి నుంచి తప్పించింది. ఫలితంగా, వివాదం సద్దుమణిగింది, అయితే ఈ సంఘటన భారతదేశం-ఖతార్ సంబంధాలపై ప్రభావం చూపింది. ప్రస్తుతం భారత నావికాదళానికి చెందిన 8 మంది మాజీ అధికారులు అరెస్టయ్యారు మరియు మరణశిక్ష విధించారు, ఇది రెండు దేశాల మధ్య స్నేహంపై నీలినీడలు వేసింది. ఒక రకంగా ఇది భారత్‌కు పెద్ద సవాల్‌. ఖతార్‌లో 8 లక్షల మంది భారతీయులు వివిధ ఉద్యోగాల్లో పనిచేస్తున్నారు. వారి వల్ల భారతదేశానికి వందల కోట్ల విదేశీ మారక ద్రవ్యం వస్తోంది. రెండు దేశాల మధ్య సంబంధాలు వారి భవిష్యత్తుపై తీవ్ర ప్రభావం చూపుతాయి.

– సెంట్రల్ డెస్క్

భారత్ తీవ్రంగా ప్రయత్నించినా..

(ఆంధ్రజ్యోతి గల్ఫ్ ప్రతినిధి) : ఎనిమిది మంది భారత నావికాదళ మాజీ అధికారులకు మరణశిక్ష విధింపుపై ఖతార్ ప్రభుత్వం లేదా మీడియా ఎలాంటి వివరాలను వెల్లడించలేదు. సాధారణంగా, గల్ఫ్ దేశాలు ఈ రకమైన సున్నితమైన అంశాలకు సంబంధించిన సమాచారాన్ని బహిర్గతం చేయవు. అంతకుముందు, ఢిల్లీలోని భారతీయ అధికారులను ఉటంకిస్తూ కేసు గురించి కథనం రాసిన ఖతార్‌లోని భారతీయ జర్నలిస్టును ఖతార్ ప్రభుత్వం అతని కుటుంబంతో సహా దేశం నుండి బహిష్కరించింది. 24 గంటల్లోగా దేశం విడిచి వెళ్లాలని వారికి గడువు విధించారు. ప్రస్తుత కేసులో కూడా గతేడాది ఆగస్టులో ఎనిమిది మంది భారతీయులను అరెస్టు చేసిన విషయం కొన్ని వారాల తర్వాత వెలుగులోకి వచ్చింది. అరెస్టయిన వారిలో ఒకరి కుటుంబ సభ్యులు ఈ విషయాన్ని వెల్లడించారు. భారత రాయబార కార్యాలయం తీవ్రమైన ప్రయత్నాల తర్వాత, ఖతార్ ప్రభుత్వం భారతీయ అధికారులను సంవత్సరానికి రెండుసార్లు మాత్రమే కలుసుకోవడానికి అనుమతించింది. ఈ వ్యాజ్యాన్ని కోర్టు ఇప్పటివరకు ఏడుసార్లు విచారించింది. 8 మందిని కాపాడేందుకు గల్ఫ్ వ్యవహారాలపై మంచి అవగాహన ఉన్న అధికారి విపుల్‌ని ఖతార్‌లో భారత రాయబారిగా నియమించి కేంద్రం అనేక ప్రయత్నాలు చేస్తోంది. కానీ, ఇంతలోనే ఉరిశిక్ష తీర్పు పిడుగులా వెలువడింది.

విశాఖ నుంచి ఖతార్

విశాఖపట్నం: గూఢచర్యం కేసులో ఖతార్ కోర్టు మరణశిక్ష విధించిన ఎనిమిది మంది భారత నేవీ మాజీ అధికారులలో ఒకరైన పాకాల సుగుణాకర్ విశాఖపట్నంకు చెందినవారు. విశాఖపట్నం టింపనీ స్కూల్‌లో, ఆపై విజయనగరం జిల్లాలోని కోరుకొండ సైనిక్ స్కూల్‌లో చదివారు. ఆ తర్వాత నేవల్ ఇంజినీరింగ్ కాలేజీలో చదివి నేవీలో చేరాడు. కమాండర్ స్థాయికి ఎదిగారు. విధుల్లో భాగంగా విశాఖపట్నంలో తూర్పు నౌకాదళంలో కొంతకాలం పనిచేశారు. ఆ తర్వాత పదవీ విరమణ చేసి దహ్రా కంపెనీలో చేరారు. అక్కడ నేవీ సంబంధిత శిక్షణ ఇచ్చారు. సుగుణాకర్ భార్య పేరు వైజయంతి. ఆమె విశాఖపట్నంలో ఉపాధ్యాయురాలిగా పనిచేస్తున్నారు. వైజయంతి ఇటీవల దోహా వెళ్లి జైలులో ఉన్న తన భర్తను కలిశారని సమాచారం.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-27T03:42:38+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *