కాంగ్రెస్ : మార్పు.. మళ్లీ కాంగ్రెస్?

  • రాజస్థాన్‌లో పార్టీలు వరుసగా రెండుసార్లు గెలవలేదు.. 30 ఏళ్లుగా ఇదే ట్రెండ్ కొనసాగుతోంది

  • ఈసారి సదస్సు తప్పా?

  • కాంగ్రెస్ సంక్షేమంపైనే ఆశలు పెట్టుకుంది

  • ప్రభుత్వ వ్యతిరేకత బీజేపీకి గ్యారెంటీ

జైపూర్, అక్టోబర్ 27: ప్రేమించిన పార్టీని ఓడించి ఐదేళ్ల తర్వాత గెలిచి ప్రతిపక్షంలో కూర్చోవడం రాజస్థాన్ ఓటర్ల ప్రత్యేకత. ఆ రాష్ట్రంలో గత మూడు దశాబ్దాల్లో.. ఒక్కసారి గెలిచి గద్దెనెక్కిన పార్టీ.. వరుసగా రెండోసారి అధికారాన్ని నిలబెట్టుకోలేదు. 30 ఏళ్లుగా ఇక్కడ ప్రధాన పోటీ కాంగ్రెస్, బీజేపీల మధ్యే ఉంది. అయితే ఈసారి చరిత్రను తిరగరాస్తామని, రెండోసారి భారీ మెజారిటీతో గెలుస్తామని కాంగ్రెస్ ధీమాగా ఉంది. ఐదేళ్లుగా తాను అమలు చేస్తున్న సంక్షేమ పథకాలే విజయవంతమవుతాయని సీఎం అశోక్ గహ్లోత్ ఆశాభావం వ్యక్తం చేస్తుండగా, శాంతిభద్రతల వైఫల్యం, మహిళలు, దళితులపై దాడులు, హిందూ వ్యతిరేక కార్యకలాపాలు తమకు కలిసి వస్తాయని బీజేపీ భావిస్తోంది. అతనిని. ప్రతి ఐదేళ్లకోసారి ప్రభుత్వాన్ని మార్చే సంప్రదాయాన్ని ఈసారి కూడా కొనసాగించాలని భావిస్తున్నారు. కానీ, టిక్కెట్ల పంపిణీ రెండు పార్టీల్లో పెద్ద ఎత్తున అసంతృప్తికి, తిరుగుబాట్లకు దారితీసింది. అదే సమయంలో, RLP మరియు AAP అత్యధిక స్థానాల్లో అభ్యర్థులను నిలబెట్టాయి. ఆర్‌ఎల్‌పీ గతంలో బీజేపీకి మిత్రపక్షంగా ఉంది. ఇక్కడ ఆప్ ప్రభావం అంతగా లేకపోయినా.. ప్రచార హడావుడి చూసి.. గుజరాత్, గోవాలో మాదిరిగా రాజస్థాన్ లోనూ ఆ పార్టీ తమ ఓటు బ్యాంకును దెబ్బతీస్తుందని కాంగ్రెస్ ధీమాగా ఉంది. ఉత్తర రాజస్థాన్‌లోని 50 నియోజకవర్గాల్లో జాట్, ముస్లిం, యాదవ్ సామాజిక వర్గాలు ఎక్కువగా ఉన్నాయి. రైతు సమస్యలే ఇక్కడ ప్రధానాంశం. కేంద్రం తీసుకొచ్చిన 3 వ్యవసాయ బిల్లులకు వ్యతిరేకంగా ఇక్కడ పెద్దఎత్తున ఉద్యమం జరిగింది. ఇక్కడ బీజేపీ చిక్కుల్లో పడిందని కాంగ్రెస్ వర్గాలు అంటున్నాయి.

రాజస్థాన్-కాంగ్.జెపిజి

కాంగ్రెస్.. పొదుపు.. సంక్షేమం.. అభివృద్ధి

ఈ ఐదేళ్లలో ప్రజలను రక్షించేందుకు గహ్లోత్ ప్రాధాన్యత ఇచ్చారు. అలాగే వివిధ సంక్షేమ పథకాలు అమలు చేశారు. అదే సమయంలో అభివృద్ధిపై దృష్టి సారించారు. ఈ మూడూ విజయానికి దోహదపడతాయని మళ్లీ మళ్లీ చెబుతున్నాడు. ‘హృదయంతో పనిచేశాం (కామ్ కియా హై దిల్ సే)’, ‘మల్లి కాంగ్రెస్ (కాంగ్రెస్ ఫిర్ సే)’ అనే నినాదాలతో కాంగ్రెస్ నేతలు ప్రజల్లోకి వెళ్తున్నారు. ఆరోగ్య బీమా, పట్టణ ప్రాంతాల్లో ఉపాధి హామీ పథకం, రూ.500కే గ్యాస్ సిలిండర్, మహిళలకు స్మార్ట్‌ఫోన్లు, సామాజిక భద్రతా భత్యం వంటి పథకాలను చిరంజీవి విస్తృతంగా ప్రచారం చేస్తున్నారు. అయితే టిక్కెట్ల పంపిణీలో కాంగ్రెస్ సీనియర్ నేతల మధ్య విభేదాలు వెలుగులోకి వచ్చాయి. సీఎం గహ్లోత్, సచిన్‌లకు పైలట్ అంటే ఇష్టం లేదన్న సంగతి తెలిసిందే. మరోవైపు బీజేపీ కూడా అంతర్గత కలహాలతో సతమతమవుతోంది. పార్టీ మొత్తం ప్రధాని మోదీ పాపులారిటీపైనే ఆధారపడి ఉంది. గత పది నెలలుగా ఆయన కూడా తరచూ రాష్ట్రంలో పర్యటిస్తున్నారు. ఇప్పటికే పలు సభల్లో ప్రసంగించారు. గహ్లోత్ ప్రభుత్వం అవినీతిపై కఠినంగా వ్యవహరిస్తోంది. పరీక్ష పేపర్ లీకేజీ స్కాం, రాష్ట్రంలో పెరుగుతున్న నేరాలు, ముఖ్యంగా మహిళలు, దళితులపై దాడులు, కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వ హిందూ వ్యతిరేక చర్యలు, క్షీణిస్తున్న శాంతిభద్రతలు, రైతుల సమస్యలు పదే పదే ప్రస్తావిస్తున్నారు.

మళ్లీ గెలిస్తే ఓపీఎస్‌పై చట్టం: గహ్లోట్

రాజస్థాన్ ఎన్నికల నేపథ్యంలో సీఎం గహ్లోత్ వాగ్దానాల వర్షం కురిపించారు. తాజాగా ఆయన మరో ఐదు హామీలను ప్రకటించారు. అందులో ఓపీఎస్ (పాత పెన్షన్ స్కీం) అమలుకు చట్టం చేయడం, ఆవు పేడ కొనుగోలు వంటి వాగ్దానాలు ఉన్నాయి. మళ్లీ అధికారం ఇస్తే పాఠశాలల్లో ఇంగ్లిష్ మీడియం ప్రవేశపెడతామని, ఆవు పేడను రూ. గోధన్ పథకం కింద కిలోకు 2. ప్రభుత్వ ఉద్యోగులకు ఓపీఎస్‌ అమలుకు చట్టం తీసుకొస్తాం.

పార్టీల బలాబలాలు

గత ఎన్నికల్లో 0.53% ఓట్ల తేడా!

2018 ఎన్నికల్లో కాంగ్రెస్ కేవలం 1,77,699 ఓట్ల (0.53%) తేడాతో అధికారాన్ని కైవసం చేసుకోవడం గమనార్హం. ఆ పార్టీకి 1,39,35,201 ఓట్లు (39.30%), బీజేపీకి 1,37,57,502 (38.77%) ఓట్లు వచ్చాయి. కాంగ్రెస్ 100 సీట్లు గెలుచుకుని స్వతంత్రుల మద్దతుతో ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేసింది. ఆ తర్వాత బీఎస్పీ ఎమ్మెల్యేలు కాంగ్రెస్‌లో విలీనమయ్యారు.

మొత్తం సీట్లు: 200

కాంగ్రెస్: 100.. బీజేపీ: 73.. స్వతంత్రులు: 13.. బీఎస్పీ: 6.. ఆర్ఎల్పీ: 3.. సీపీఎం: 2.. బీటీపీ: 2.. ఆర్ఎల్డీ: 1

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *