రూ.20 లక్షల కోట్లు | 20 లక్షల కోట్లు

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-10-29T06:20:27+05:30 IST

ఐదవ తరం (5G) టెలికాం సేవలు, శాటిలైట్ కమ్యూనికేషన్ (SATCOM) సేవలు మరియు సెమీకండక్టర్ (చిప్) తయారీ రంగం భారత ఆర్థిక వ్యవస్థకు భారీ ప్రోత్సాహాన్ని ఇస్తాయని KPMG తాజా నివేదిక పేర్కొంది.

20 లక్షల కోట్లు

5జీ, శాట్‌కామ్, సెమీకండక్టర్ రంగాలు ఐదేళ్లలో జీడీపీకి ప్రయోజనం: కేపీఎంజీ

న్యూఢిల్లీ: KPMG తాజా నివేదిక ప్రకారం, ఐదవ తరం (5G) టెలికాం సేవలు, శాటిలైట్ కమ్యూనికేషన్ (SATCOM) సేవలు మరియు సెమీకండక్టర్ (చిప్) తయారీ రంగం భారత ఆర్థిక వ్యవస్థకు భారీ ప్రోత్సాహాన్ని ఇస్తాయి. ఈ మూడు రంగాలు వచ్చే ఐదేళ్లలో (2027-28 ఆర్థిక సంవత్సరం నాటికి) భారతదేశ జిడిపికి 24,000 కోట్ల డాలర్లు (దాదాపు రూ. 20 లక్షల కోట్లు) జోడించవచ్చని నివేదిక అంచనా వేసింది. ప్రస్తుతం జరుగుతున్న ఇండియన్ మొబైల్ కాంగ్రెస్ (IMC) ఏడవ సెషన్‌లో ఈ నివేదికలోని మరిన్ని విషయాలు విడుదలయ్యాయి.

  • భారతదేశం అంతర్జాతీయ డిజిటల్ పవర్‌హౌస్‌గా మారేందుకు సిద్ధంగా ఉంది. 5G, శాట్‌కామ్ మరియు చిప్ తయారీ సాంకేతికతలు దేశం యొక్క కీలక బలాలను ప్రభావితం చేస్తాయి. అవి, ఆర్థిక వ్యవస్థ, సాంకేతికత, జనాభా, డిమాండ్.

  • ఇప్పటికే రూ.3 లక్షల కోట్లకు చేరుకున్న దేశీయ టెలికమ్యూనికేషన్స్ రంగం ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరం (2023-24)లో 7-9 శాతం సమ్మిళిత వృద్ధిని నమోదు చేస్తుందని అంచనా.

  • రాబోయే సంవత్సరాల్లో టెలికాం మరియు సంబంధిత రంగాలలో ఉద్యోగ నియామకాలు దాదాపు 40 శాతం పెరగవచ్చు. 5G మరియు 6G సేవలు భారతీయ టెలికాం రంగంలో భారీ ఉద్యోగాలను సృష్టించేందుకు సహాయపడతాయి.

  • ప్రస్తుతం టెలికాం రంగం దాదాపు 40 లక్షల మందికి ఉపాధి కల్పిస్తోంది. అందులో 22 లక్షల మంది ప్రత్యక్ష ఉద్యోగులు కాగా మరో 18 లక్షల మంది పరోక్షంగా ఉపాధి పొందుతున్నారు. 2025-26 ఆర్థిక సంవత్సరం నాటికి ఈ రంగం ద్వారా 60 లక్షల మందికి పైగా ఉపాధి పొందుతారని అంచనా. ఇంటర్నెట్ ఆఫ్ థింగ్స్ (IoT), 5G/6G, వర్చువల్ నెట్‌వర్క్ కార్యకలాపాల వంటి ఆధునిక సాంకేతిక పరిజ్ఞానాన్ని విస్తృతంగా ఉపయోగించడం దీనికి దోహదం చేస్తుంది.

  • ప్రపంచంలోనే అత్యధిక తలసరి డేటా వినియోగదారులను భారత్ కలిగి ఉంది. భారతీయ ఇంటర్నెట్ వినియోగదారులు నెలకు సగటున 19.5 GB డేటాను ఉపయోగిస్తున్నారు. 4జీ డేటా వాటా 99 శాతం.

  • OTT వినియోగదారులలో అనూహ్య పెరుగుదల, చౌక డేటా ఛార్జీలు, రిమోట్ పని అవకాశాలు మరియు ఆన్‌లైన్ విద్య వంటి అంశాలు దేశంలో డేటా ట్రాఫిక్‌లో భారీ పెరుగుదలకు దారితీశాయి. 2028 నాటికి, భారతీయులు నెలకు సగటున 62 GB డేటాను వినియోగిస్తారని అంచనా.

  • గ్రామీణ భారతదేశంలోని స్మార్ట్‌ఫోన్ వినియోగదారులు 2023 నాటికి కరోనాకు ముందు కాలంతో పోలిస్తే రెట్టింపు అవుతారు. దేశంలో 75.9 కోట్ల మంది స్మార్ట్‌ఫోన్ వినియోగదారులు ఉండగా, వారిలో 35.8 కోట్ల మంది గ్రామాల్లోనే నివసిస్తున్నారు. 2025 నాటికి గ్రామీణ ప్రాంతాల్లో ఇంటర్నెట్ వ్యాప్తి 56 శాతానికి చేరుతుందని అంచనా.

2025 నాటికి 2.2 కోట్ల మంది నిపుణులు అవసరం

టెలికాం సెక్టార్ స్కిల్ కౌన్సిల్ (TSSC) నివేదిక ప్రకారం 2025 నాటికి 5G టెక్నాలజీని ఉపయోగించి పరిశ్రమలలో పని చేయడానికి 2.2 కోట్ల మంది నిపుణులు అవసరమవుతారు. IMC వద్ద విడుదల చేసిన ఈ నివేదిక ప్రకారం, క్లౌడ్ కంప్యూటింగ్, రోబోట్లు మరియు ఇంటర్నెట్ ఆఫ్ థింగ్స్ (IoT) వంటి ఆధునిక సాంకేతికతలపై పనిచేసే నిపుణులు ఉండాలి. 2030 నాటికి టెక్నాలజీ, మీడియా మరియు టెలికాం (TMT) రంగంలో 13 లక్షల మంది అదనపు నిపుణులను కలిగి ఉన్న ఏకైక దేశం భారతదేశం అని నివేదిక అంచనా వేసింది. ప్రస్తుతం 1.159 కోట్ల మంది TMT రంగంలో పనిచేస్తున్నారని నివేదిక వెల్లడించింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-10-29T06:20:27+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *