బంగారం ధరలు: పసిడి దూకుడు ఏమిటి?

రూ.62,000 దాటిన బంగారం

అంతర్జాతీయ మార్కెట్‌లో 2,000 డాలర్లకు పైనే.

ఇజ్రాయెల్-హమాస్ యుద్ధం ప్రభావం

బంగారం, వెండి ధరలు మరింత పెరిగాయి. 10 గ్రాముల పసిడి రూ.62,000 మార్కును దాటింది. హమాస్ గ్రూప్ మరియు ఇజ్రాయెల్ మధ్య జరుగుతున్న యుద్ధం కారణంగా అంతర్జాతీయంగా విలువైన లోహాలకు డిమాండ్ పెరగడమే దీనికి కారణం. హైదరాబాద్ మార్కెట్‌లో శనివారం 10 గ్రాముల మేలిమి (24 క్యారెట్లు) బంగారం ధర రూ.650 పెరిగి రూ.62,620కి చేరుకుంది. 22 క్యారెట్ల ధర రూ.590 పెరిగి రూ.57,400కి చేరింది. ఇదిలా ఉండగా, కిలో వెండి ధర రూ.77,500 వద్ద ఎలాంటి మార్పు లేకుండా కొనసాగుతోంది. అంతర్జాతీయ మార్కెట్‌లో బంగారం ధర మళ్లీ 2,000 డాలర్ల మార్క్‌ను దాటింది. శుక్రవారం ట్రేడింగ్ ముగిసే సమయానికి, బంగారం ధర 0.95 శాతం పెరిగి ఔన్స్ (31.10 గ్రాములు) 2,016.30 డాలర్లకు చేరుకోగా, వెండి 23.24 డాలర్ల వద్ద ముగిసింది. ప్రస్తుతం దేశంలో పండుగల సీజన్ నడుస్తోంది. ఈ సమయంలో ఒక్కసారిగా ధరలు పెరగడం, వచ్చే వారంలో మరింత పెరిగే అవకాశం ఉండడంతో దీపావళికి జరిగే ఆభరణాల కొనుగోళ్లపై ప్రతికూల ప్రభావం పడే అవకాశం ఉందని వ్యాపారులు చెబుతున్నారు.

మరి పైకి..?

అంతర్జాతీయ మార్కెట్‌లో బంగారం, వెండి ధరలు వరుసగా మూడు వారాలుగా పెరుగుతున్నాయి. ఇజ్రాయెల్, హమాస్ గ్రూపుల మధ్య ఈ నెల 7న యుద్ధం మొదలైనప్పటి నుంచి పసిడి ధర 140 డాలర్లకు పైగా (8 శాతం) పెరిగింది. ఇలాంటి ప్రతికూల పరిస్థితుల్లో సురక్షిత పెట్టుబడి సాధనాలుగా పేరొందిన బంగారం, వెండికి డిమాండ్ పెరగవచ్చని బులియన్ విశ్లేషకులు భావిస్తున్నారు. అమెరికా సెంట్రల్ బ్యాంక్, ఫెడరల్ రిజర్వ్ వచ్చే వారం (ఈ నెల 31, వచ్చే నెల 1) నిర్వహించనున్న ద్రవ్య విధాన సమీక్ష, వడ్డీపై ఫెడ్ రిజర్వ్ తీసుకునే నిర్ణయంపై ఇన్వెస్టర్లు ప్రధానంగా దృష్టి సారిస్తారని చెప్పారు. ధరలు బులియన్ రేట్లను కూడా ప్రభావితం చేస్తాయి. అయితే ఈసారి వడ్డీరేట్లను యథాతథంగా కొనసాగించే అవకాశాలు ఎక్కువగా ఉన్నాయని మార్కెట్ విశ్లేషకులు భావిస్తున్నారు. మార్కెట్ టెక్నికల్స్ విషయానికొస్తే, ఒక ఔన్స్ బంగారం మునుపటి రెసిస్టెన్స్ స్థాయి $2,009 కంటే ఇప్పటికే ముగిసింది. ఇది బుల్లిష్ ట్రెండ్‌కు నిదర్శనమని కోటక్ సెక్యూరిటీస్ కమోడిటీ రీసెర్చ్ హెడ్ రవీందర్ రావు అన్నారు. అదే జరిగితే దేశీయంగా 10 గ్రాముల బంగారం రూ.65,000 దాటే అవకాశం ఉందని బులియన్ వర్గాలు చెబుతున్నాయి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *