సూర్యుల యుద్ధం

మధ్యప్రదేశ్ రాజకీయాలు కులం చుట్టూ తిరుగుతున్నాయి.

బీజేపీ, కాంగ్రెస్ దళితుల ఓట్లను టార్గెట్ చేస్తున్నాయి

కమలం నుండి బ్రాహ్మణులు దూరమవుతున్నారు

భోపాల్, అక్టోబర్ 29: మధ్యప్రదేశ్‌లో మళ్లీ అధికారాన్ని చేజిక్కించుకునేందుకు బీజేపీ, కాంగ్రెస్‌లు హోరాహోరీగా తలపడుతున్నాయి. మధ్యప్రదేశ్ రాజకీయాలు పార్టీల సామాజిక వర్గాల సమీకరణల్లో గందరగోళంలో పడ్డాయి. కులం చుట్టూనే రాజకీయాలు తిరుగుతున్నాయి. ముఖ్యంగా దళితులను ఆకర్షించేందుకు అన్ని రాజకీయ పార్టీలు ప్రయత్నిస్తున్నాయి. అదే సమయంలో దశాబ్దాలుగా తమకు అండగా నిలిచిన సామాజికవర్గాలు దూరం కావడం బీజేపీ, కాంగ్రెస్ లను కలవరపెడుతోంది. ఈ ప్రభావం కాంగ్రెస్‌తో పోలిస్తే బీజేపీపైనే ఎక్కువగా కనిపిస్తోంది. 2018 మురౌన కుల ఘర్షణల పతనం ఇప్పటికీ అధికార బీజేపీని వెంటాడుతూనే ఉంది. ఈసారి దళితులు, ఓబీసీలకు మరింత దగ్గరయ్యేందుకు బీజేపీ ప్రయత్నిస్తోంది. మధ్యప్రదేశ్‌లో 16 మంది దళితులున్నారు.

వారి ఓట్లను ఆకర్షించేందుకు బీజేపీ ప్రభుత్వం అనేక పథకాలు, పథకాలు ప్రకటించింది. బుందేల్‌ఖండ్ ప్రాంతంలో 100 కోట్లతో దళిత సమాజంలో గౌరవనీయమైన రవిదాస్ స్మారక చిహ్నాన్ని ఏర్పాటు చేయనున్నట్లు శివరాజ్ సింగ్ చౌహాన్ ప్రభుత్వం ప్రకటించింది. దళితుల ఓటు బ్యాంకును బీజేపీ టార్గెట్ చేస్తుండగా.. మొదటి నుంచి ఆ పార్టీని ఆదరిస్తున్న బ్రాహ్మణులు మాత్రం కమలం పార్టీపై ఆగ్రహం వ్యక్తం చేస్తున్నారు. మొదటి నుంచి బీజేపీకి మద్దతిస్తున్నాం. కానీ ఆ పార్టీ సమాజంలో కులతత్వాన్ని తీసుకొచ్చింది. బ్రాహ్మణులపై అనేక అఘాయిత్యాలు జరుగుతున్నా ఎఫ్‌ఐఆర్‌ కూడా నమోదు కావడం లేదు. ఈసారి బ్రాహ్మణులు బీజేపీకి ఓటేయరు’’ అని డిమాని నియోజకవర్గానికి చెందిన సునీల్ అన్నారు. గుజ్జర్లు కూడా బీజేపీపై అసంతృప్తితో ఉన్నారు. ప్రభుత్వంలో నియామకాలు, పోస్టింగ్‌లన్నీ ఠాకూర్‌లకే దక్కాయనేది వారి ఆవేదన.

బీజేపీపై ‘మురౌన’ ప్రభావం

2018లో చంబల్‌లోని మురౌనా జిల్లాలో జరిగిన కుల ఘర్షణల్లో ఏడుగురు చనిపోయారు. ఈ అల్లర్ల ప్రభావం గత ఎన్నికల్లో బీజేపీపై పడింది. చంబల్ ప్రాంతం భారీ మూల్యం చెల్లించుకోగా, కాంగ్రెస్ లాభపడింది. గ్వాలియర్-చంబల్ ప్రాంతంలో 34 అసెంబ్లీ నియోజకవర్గాలు ఉండగా, కాంగ్రెస్ 26 స్థానాలను గెలుచుకుంది. అంతేకాదు రాష్ట్రంలోని ఎస్సీ, ఎస్టీ నియోజకవర్గాల్లోనూ ఈ ప్రభావం కనిపించింది. మధ్యప్రదేశ్‌లో 35 ఎస్సీ/ఎస్టీ నియోజకవర్గాలు ఉండగా, కాంగ్రెస్ 17 స్థానాల్లో విజయం సాధించింది.

కాంగ్రెస్ ఆశలు పెట్టుకుంది

మధ్యప్రదేశ్‌లో దళిత ఓటర్లను ప్రలోభపెట్టేందుకు ప్రతిపక్ష కాంగ్రెస్ ప్రయత్నిస్తోంది. దళిత వర్గానికి చెందిన ఖర్గే ఏఐసీసీ అధ్యక్షుడిగా బాధ్యతలు స్వీకరించి చౌహాన్ ప్రభుత్వానికి వ్యతిరేకంగా అనేక ప్రజాకర్షక కార్యక్రమాలను చేపట్టారు. మరోవైపు చంబల్ ప్రాంతంలో దళితులు అధిక సంఖ్యలో ఉన్నారు. గతంలో ఈ ప్రాంతంలో బీఎస్పీకి మంచి పట్టు ఉండేది. 1993లో ఉమ్మడి మధ్యప్రదేశ్‌లో బీఎస్పీ 10 అసెంబ్లీ స్థానాలను గెలుచుకుంది. ఆ తర్వాత పార్టీ బలం క్రమంగా తగ్గుతోంది. 1998లో 8 సీట్లు గెలుచుకోగా, 2003లో కేవలం 2 సీట్లు మాత్రమే సాధించింది. 2008లో బీఎస్సీ 7 సీట్లు గెలుచుకున్నప్పటికీ, 2013లో 4 సీట్లు, 2018లో 2 సీట్లు తగ్గి.. ఆ తర్వాత ఇద్దరూ పార్టీని వీడారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *