ఎలక్టోరల్ బాండ్లు చట్టబద్ధమైన అవినీతి!

అధికారంలో ఉన్న పార్టీలు క్విడ్ ప్రోకో ద్వారా కార్పొరేట్ సంస్థలకు లబ్ధి చేకూర్చి వారి నుంచి లంచాల రూపంలో పార్టీ నిధులను తీసుకుంటున్నాయి. ఇది నేరం కాదు. ప్రదాని మోడీ ప్రభుత్వం చట్టపరమైన చట్టంగా అధికారంలోకి వచ్చిన వెంటనే చేయాలని నిర్ణయించింది. ఎలక్టోరల్ బాండ్స్ అనే చట్టం తీసుకొచ్చారు. ఎవరైనా ఈ బాండ్లను కొనుగోలు చేసి రాజకీయ పార్టీలకు ఇవ్వవచ్చు. ఎవరు కొనుగోలు చేశారు..ఎంత కొనుగోలు చేశారు అనే వివరాలు లేవు. అంతా రహస్యమే. ఆ బాండ్లను కొనే డబ్బు నైతికంగా సంపాదించిందా లేదా నిజాయితీగా సంపాదించిందో చెప్పాల్సిన పని లేదు. పోనీ పన్నులు కట్టారా అంటే చెప్పనవసరం లేదు. అంటే ఎలా సంపాదించినా.. రాజకీయ పార్టీకి దానం చేస్తే బాగుంటుంది. కనీసం ఎవరు ఇచ్చారో బయటకు రావడం లేదు. కానీ కేంద్రానికి తెలుసు. ఎదుటి వారికి ఇస్తే వారికే తెలుస్తుంది. ఎందుకంటే ఆ బాండ్లను SBI మాత్రమే విక్రయిస్తుంది. తమను కాకుండా వ్యతిరేక పార్టీలకు ఇచ్చిన వారిపై చతురంగబాల దాడి చేస్తారు. వాళ్లు మాత్రమే బలపడాలి అంటే.. మిగతా పార్టీలన్నింటినీ ఆర్థికంగా బలహీనం చేయాలనే వ్యూహం కూడా ఇందులో ఉంది. ఇటు రాజకీయ కోణం కాకుండా…ఇదంతా రాజ్యాంగ విరుద్ధమని…చట్టబద్ధంగా లంచగొండితనాన్ని నిరోధించాల్సిన అవసరం ఉందని సుప్రీంకోర్టులో పిటిషన్ దాఖలైంది. సుదీర్ఘ విరామం తర్వాత ప్రధాన న్యాయమూర్తి నేతృత్వంలోని రాజ్యాంగ ధర్మాసనం వరుసగా మూడు రోజుల పాటు ఎలక్టోరల్ బాండ్లపై అభ్యంతరాలను విచారించి తీర్పును రిజర్వ్ చేసింది. ఈమేరకు.. ఎలక్టోరల్ బాండ్ల విక్రయంపై నిషేధం విధించాలన్న విజ్ఞప్తిని రాజ్యాంగ ధర్మాసనం తోసిపుచ్చింది.

ఎలక్టోరల్ బాండ్లను బీజేపీ పండించింది

తొమ్మిదేళ్లుగా అధికారంలో ఉన్న బీజేపీ ఎలక్టోరల్ బాండ్ల ద్వారా వేల కోట్ల విరాళాలు సేకరించింది. అన్ని రాజకీయ పార్టీలకు కలిపి 2021-22 వరకు ఎలక్టోరల్ బాండ్లు రూ. 9,188 కోట్లు విరాళాలుగా అందాయి. అందులో బీజేపీకి 57 శాతానికి పైగా నిధులు రాగా, కాంగ్రెస్‌కు 10 శాతం మాత్రమే వచ్చాయి. డేటా అందుబాటులో ఉన్న 2016-17 మరియు 2021-22 మధ్య, ఏడు జాతీయ పార్టీలు మరియు 24 ప్రాంతీయ పార్టీలు ఎలక్టోరల్ బాండ్ల ద్వారా మొత్తం రూ.9,188.35 కోట్ల విరాళాన్ని అందుకున్నాయి. ఇందులో కమలం పార్టీకి రూ.5,272 కోట్లు, కాంగ్రెస్ కు రూ.952 కోట్లు, మిగిలినవి ఇతర పార్టీలకు చేరాయి. జాతీయ పార్టీల ద్వారా ఎలక్టోరల్ బాండ్ విరాళాలు గణనీయంగా పెరిగాయి. 2017-18 మరియు 2021-22 మధ్య 743 శాతం పెరుగుదల ఉంది. దీనికి విరుద్ధంగా, జాతీయ పార్టీలకు కార్పొరేట్ విరాళాలు అదే కాలంలో 48 శాతం మాత్రమే పెరిగాయి. దేశంలోని ఐదు రాష్ట్రాల్లో ఎన్నికలకు ముందు రూ.1,148 కోట్ల విలువైన ఎలక్టోరల్ బాండ్లను విక్రయించారు. దీంతో వివిధ పార్టీలకు కోట్లాది రూపాయల నిధులు సమకూరాయి. 28వ విడత ఎలక్టోరల్ బాండ్లను అక్టోబర్ 4 నుంచి 14 వరకు విక్రయించగా, కేంద్ర ఎన్నికల సంఘం అక్టోబర్ 9న ఐదు అసెంబ్లీ ఎన్నికలకు ఎన్నికల షెడ్యూల్‌ను ప్రకటించింది. స్టేట్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా (SBI) మొత్తం రూ.1,148.38 కోట్ల విలువైన ఎలక్టోరల్ బాండ్లను విక్రయించింది. అక్టోబర్‌లో, నవంబర్‌లో ఐదు రాష్ట్రాల అసెంబ్లీ ఎన్నికలకు ముందు. SBI హైదరాబాద్ బ్రాంచ్ రూ. 377.63 కోట్ల ఎలక్టోరల్ బాండ్లను విక్రయించారు. ఇది మొత్తంలో దాదాపు 33 శాతం. ఎలక్టోరల్ బాండ్లు రూ. 1,000, రూ. 10,000, రూ. 1 లక్ష, రూ. 10 లక్షలు, రూ. 1 కోటి డినామినేషన్లలో అందుబాటులో ఉన్నప్పటికీ, అతిపెద్ద డినామినేషన్ చాలా మంది కొనుగోలు చేస్తారు. ఎక్కువ మంది కొనుగోలుదారులు బీజేపీకి సమర్పించుకుంటున్నారు.

చట్టపరమైన లంచాలు స్వీకరించడానికి మాత్రమే బిజెపి అనుమతించింది

రాజకీయ నిధులలో పారదర్శకత కోసం, ప్రత్యక్ష నగదు విరాళాలకు బదులుగా, ఎలక్టోరల్ బాండ్లను ప్రవేశపెట్టారు. వారు మొదటిసారిగా మార్చి 2018లో ఎలక్టోరల్ బాండ్లను విక్రయించడం ప్రారంభించారు. కేవలం స్టేట్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా మాత్రమే ఆ బాండ్లను విక్రయిస్తుంది. ఎలక్టోరల్ బాండ్‌లను భారతీయ పౌరులు లేదా దేశంలో విలీనం చేసిన లేదా స్థాపించబడిన సంస్థల ద్వారా కొనుగోలు చేయవచ్చు. గత లోక్‌సభ లేదా శాసనసభ ఎన్నికలలో పోలైన ఓట్లలో ఒక శాతం కంటే తక్కువ ఓట్లను పొందిన నమోదిత రాజకీయ పార్టీలు ఎలక్టోరల్ బాండ్ల ద్వారా నిధులు పొందేందుకు అర్హులు. ఈ పథకం కింద స్టేట్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా మాత్రమే ఎలక్టోరల్ బాండ్లను జారీ చేసే అధికారం కలిగి ఉంటుంది. సంవత్సరంలో ప్రతి త్రైమాసికం ప్రారంభంలో ఈ బాండ్లను కొనుగోలు చేయడానికి పది రోజుల వ్యవధిని ప్రకటించింది. విరాళాలు ఇవ్వాలనుకునే వారు ఆ కాలంలో తమకు కావలసిన రాజకీయ పార్టీల పేరుతో తమకు కావలసిన మొత్తానికి బాండ్లను కొనుగోలు చేస్తారు. లోక్‌సభ ఎన్నికల సంవత్సరంలో అదనంగా మరో నెల సమయం ఇస్తారు. ఆయా రాజకీయ పార్టీలకు స్టేట్ బ్యాంక్ ఆ బాండ్లను అందజేస్తుంది. పార్టీలు వారికి కావలసినప్పుడు వాటిని క్యాష్ చేసుకుంటాయి. మొత్తం లావాదేవీ విరాళం ఇచ్చే వ్యక్తులు లేదా సంస్థలు, స్టేట్ బ్యాంక్ మరియు స్వీకరించే పార్టీలకు మాత్రమే తెలుసు. 2021లో, అందుకున్న బాండ్ డబ్బులో 60% భారతీయ జనతా పార్టీ ఖాతాలో జమ చేయబడింది. ఆ ఏడాది 6500 కోట్ల బాండ్లను విక్రయించారు. కొనుగోలు చేసిన ఎలక్టోరల్ బాండ్లలో 99 రూ. కోటి, 10 లక్షల మధ్య విక్రయం polgvdve/f. అంటే ధనవంతులు మరియు భారీ కార్పొరేట్లు మాత్రమే వాటిని కొనుగోలు చేస్తున్నారు. 2019-20లో నాలుగింట మూడు వంతుల నిధులు బీజేపీకి వచ్చాయి. ప్రధాన ప్రతిపక్షం కాంగ్రెస్‌కు తొమ్మిది శాతం మాత్రమే దక్కింది. 2019-20లో ఏడు జాతీయ పార్టీలు కలిపి ఈ ఎలక్టోరల్ బాండ్ల ద్వారా 62 శాతం ఆదాయాన్ని ఆర్జించాయని అసోసియేషన్ ఫర్ డెమోక్రటిక్ రిఫార్మ్స్ ప్రకటించింది. ఆ డబ్బుతో ఆ పార్టీలు ఎన్నికల ఫలితాలను ప్రభావితం చేయగలవు. ఇది ప్రజాస్వామ్య ప్రాథమిక విలువలకు విరుద్ధం. కానీ ఇప్పటికీ అది కొనసాగుతోంది.

ఎనిమిదేళ్లుగా సుప్రీంకోర్టులో పెండింగ్‌లో ఉన్నందున – ఇప్పుడు విచారణ పూర్తయింది

ఎనిమిదేళ్లుగా సుప్రీంకోర్టులో పెండింగ్‌లో ఉన్న తమకు అందిన బాండ్ల వివరాలను ఎన్నికల కమిషన్‌కు వెంటనే సమర్పించాలని 2019 ఏప్రిల్‌లో సుప్రీంకోర్టు త్రిసభ్య ధర్మాసనం మధ్యంతర ఉత్తర్వులు జారీ చేసింది. అయితే, ఈ బాండ్ల వివరాలు ప్రజల దృష్టిలో పడకుండా పోయాయి. దీంతో భారత ప్రధాన న్యాయమూర్తి డీవై చంద్రచూడ్ ఈ పిటిషన్లను ఐదుగురు న్యాయమూర్తుల ధర్మాసనానికి రిఫర్ చేశారు. ఎట్టకేలకు విచారణ పూర్తయింది. వాదనలు కూడా ఆసక్తికరంగా సాగాయి. బీజేపీ అధికారంలోకి వచ్చిన తర్వాత 2018లో కేంద్రం తీసుకొచ్చిన ఈ పథకం ఆచరణకు తెర తీశిందని, ఈ బాండ్ల ద్వారా రాజకీయ పార్టీలకు విరాళాలు అందజేస్తున్న వారి పేర్లను, పార్టీలు వెల్లడించలేదని సుప్రీంకోర్టులో పిటిషన్ వేసిన వారు చెబుతున్నారు. వాటిని స్వీకరిస్తే ఆ వివరాలను ఎన్నికల కమిషన్‌కు తెలియజేయాల్సిన అవసరం లేదు. ఎన్నికల బాండ్ల ద్వారా సమకూరిన నిధుల్లో ఎక్కువ భాగం కేంద్రం, రాష్ట్రాల్లో అధికారంలో ఉన్న పార్టీలకే చేరిందన్న గణాంకాలను ఏడీఆర్‌ తరపు న్యాయవాది ప్రశాంత్‌ భూషణ్‌ రాజ్యాంగ ధర్మాసనం ముందు ఉంచారు. ఒక దశలో సీజేఐ జస్టిస్ చంద్రచూడ్ జోక్యం చేసుకుంటూ… ‘‘అధికార పార్టీకి భారీగా విరాళాలు ఎందుకు వస్తున్నాయి.. దీనికి కారణం ఏమిటి?’’ అని ప్రశ్నించగా.. ఎన్నికల బాండ్ల ద్వారా సమకూరిన మొత్తం నిధులను తమ వద్దే ఉంచుకోవచ్చని సూచించారు. ఎన్నికల సంఘం, దాని ద్వారా అన్ని పార్టీలకు సమానంగా పంపిణీ చేసింది.. ఎలక్టోరల్ బాండ్ ఫండ్స్ మూలాల సమాచారాన్ని తెలుసుకునే హక్కు దేశ పౌరులకు లేదని కేంద్రం వాదించింది.చివరికి సుప్రీంకోర్టు ధర్మాసనం ఎన్నికల కమిషన్‌ను ఆదేశించింది. సెప్టెంబర్ 30, 2023 వరకు ఎలక్టోరల్ బాండ్ల ద్వారా రాజకీయ పార్టీలకు వచ్చిన నిధుల వివరాలను సీల్డ్ కవర్‌లో సమర్పించాలి.తీర్పు ఎలా వస్తుందనేది ముఖ్యం.ఎందుకంటే.. అనుకూలంగా ఉంటే ఏ పార్టీకి వస్తుంది. అధికారం, ఆ పార్టీ విరాళాలను సంబరాలు చేసుకుంటుంది.అది చట్టపరమైన లంచం.

ప్రమాదకర విరాళ వ్యవస్థ

ప్రజలు పన్నుల ద్వారా చెల్లించే డబ్బుతో ఎన్నికల నిర్వహణలో ప్రైవేటు విరాళాల ద్వారా రాజకీయ పార్టీలు భారీగా నిధులు సేకరించడం ప్రజాస్వామ్యానికి హానికరం. ఈ రకమైన విరాళం ప్రభుత్వాలతో పని చేసే సంపన్న కార్పొరేట్ యజమానులు అధికారంలోకి రావడానికి మంచి అవకాశం ఉన్న పార్టీలకు ఇష్టపూర్వకంగా నిధులు సమకూర్చడానికి అనుమతిస్తుంది. అధికారంలోకి వచ్చిన పార్టీలు తమకు విరాళాలు ఇచ్చిన సంస్థలకు లేదా వ్యక్తులకు అనుకూలంగా ప్రభుత్వాలను నడుపుతాయి తప్ప ప్రజల ప్రయోజనాల కోసం కాదు. ఇతర పార్టీలను ఆర్థికంగా బ్లాక్ మెయిల్ చేసేందుకు రాజకీయ కుట్ర కూడా ఇందులో ఉంది. అధికారంలోకి వచ్చినప్పటి నుంచి ప్రతిపక్షాలకు కాకుండా తమకు మాత్రమే దానం చేయాలనే వ్యూహం బీజేపీ చేస్తోంది. ఎలక్టోరల్ బాండ్లు అందులో భాగమే. మరి సుప్రీంకోర్టు ఎలాంటి నిర్ణయం తీసుకుంటుంది? తీర్పు ఏదైనా సరే.. ప్రజాస్వామ్యంలో అన్ని రాజకీయ పార్టీలకు సమాన హక్కులు ఉండాలన్నదే ప్రజల కోరిక… చట్టబద్ధమైన లంచగొండి వ్యవస్థను రూపుమాపాలి.

తెలుగు360 ఉత్తమ మరియు ప్రకాశవంతమైన జర్నలిస్టుల కోసం ఎల్లప్పుడూ తెరవబడి ఉంటుంది. మీకు పూర్తి సమయం లేదా ఫ్రీలాన్స్ పట్ల ఆసక్తి ఉంటే, మాకు ఇమెయిల్ చేయండి Krishna@telugu360.com.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *