ఢిల్లీ కాలుష్యం: ఢిల్లీ ప్రభుత్వం కీలక నిర్ణయం..

ఢిల్లీ: దేశ రాజధాని ఢిల్లీలో గాలి నాణ్యత రోజురోజుకు క్షీణిస్తున్న వేళ కేజ్రీవాల్ (సీఎం కేజ్రీవాల్) ప్రభుత్వం కీలక నిర్ణయం తీసుకుంది. కాలుష్యాన్ని అరికట్టేందుకు మళ్లీ సరి-బేసి విధానాన్ని ప్రవేశపెట్టనున్నారు. నవంబరు 13 నుంచి ప్రారంభమయ్యే సరి-బేసి విధానం నవంబర్ 20 వరకు కొనసాగుతుందని ఢిల్లీ పర్యావరణ శాఖ మంత్రి గోపాల్ రాయ్ సోమవారం ప్రకటించారు.10, 12 తరగతులు మినహా అన్ని పాఠశాలలను నవంబర్ 10 వరకు మూసివేయనున్నట్లు ఆయన వివరించారు. 6 నుంచి 12వ తరగతి వరకు విద్యార్థులు ఆన్‌లైన్‌లో తరగతులు నిర్వహించేందుకు అనుమతించారు. బీఎస్3 పెట్రోల్, బీఎస్4 డీజిల్ కార్లపై గతంలో ఉన్న నిషేధం ఢిల్లీలో కొనసాగుతుందని, నగరంలో నిర్మాణ సంబంధిత పనులపై కూడా నిషేధం ఉంటుందని స్పష్టం చేశారు. సరి-బేసి డ్రైవింగ్ గతంలో కాలుష్యాన్ని అరికట్టడంలో సహాయపడింది.

దీంతో ప్రభుత్వం మళ్లీ ఈ విధానాన్ని అమలు చేస్తోంది. దీంతో పాటు ప్రజల్లో అవగాహన కల్పించేందుకు రెడ్‌లైట్‌ ఆన్‌.. గాడీ ఆఫ్‌ వంటి ప్రచారాలను నిర్వహిస్తున్నారు. సరి-బేసి విధానంలో లైసెన్స్ ప్లేట్ల చివరి అంకెల ఆధారంగా వాహనాలు వెళ్లేందుకు వీలు కల్పిస్తుంది. దీని ప్రకారం, బేసి అంకెలతో (1,3,5,7,9) ముగిసే లైసెన్స్ ప్లేట్ నంబర్లు కలిగిన వాహనాలు బేసి తేదీల్లో రోడ్లపై తిరగడానికి అనుమతించబడతాయి. సరి అంకెలతో ముగిసేవి (0,2,4,6,8) సరి తేదీలను ఆన్ చేయడానికి అనుమతించబడతాయి. నిబంధనలు ఉల్లంఘించిన వారికి భారీ జరిమానా విధిస్తామని పోలీసులు తెలిపారు. గాలి నాణ్యత మరింత దిగజారడంతో ఆదివారం ఢిల్లీని కేంద్రం గ్రేడెడ్ రెస్పాన్స్ యాక్షన్ ప్లాన్ (GRAP) స్టేజ్ IV కింద ఉంచింది. వాయు కాలుష్యాన్ని తగ్గించడంలో భాగంగా ప్రభుత్వ, ప్రైవేట్ కార్యాలయాల్లోని 50 శాతం మంది ఉద్యోగులు ఇంటి నుంచే పని చేయాలని ప్రభుత్వం సూచించింది. అత్యవసర సేవలు, వివిధ నిర్మాణ పనులు, పబ్లిక్ ప్రాజెక్టులు మినహా ఢిల్లీలోకి ట్రక్కుల ప్రవేశంపై పూర్తి నిషేధం ఉంటుందని స్పష్టం చేసింది. ఢిల్లీ- ఎన్‌సీఆర్‌లో పెరుగుతున్న వాయు కాలుష్యంపై ముఖ్యమంత్రి అరవింద్ కేజ్రీవాల్ అధ్యక్షతన జరిగిన ఉన్నత స్థాయి సమావేశం అనంతరం రాయ్ ఈ ప్రకటన చేశారు. ఈ సమావేశంలో విద్యాశాఖ మంత్రి అతిషి, మంత్రులు సౌరభ్ భరద్వాజ్, కైలాష్ గహ్లోత్, సంబంధిత శాఖల అధికారులు పాల్గొన్నారు. రాజధానిలో గాలి నాణ్యత శుక్రవారం ‘చాలా పేలవమైనది’ నుండి ‘తీవ్రమైన’ కేటగిరీకి మారింది. నాలుగు రోజులుగా ఇదే పరిస్థితి కొనసాగుతోంది. సెంట్రల్ పొల్యూషన్ కంట్రోల్ బోర్డ్ (CPCB) ప్రకారం, సోమవారం ఉదయం 9 గంటలకు నగరంలో AQI 437 పాయింట్లు నమోదైంది. చాలా ప్రాంతాల్లో పరిస్థితి మరింత దారుణంగా ఉందని అధికారులు చెబుతున్నారు. వాతావరణ కాలుష్యం కారణంగా దగ్గు, జలుబు, ఆస్తమా తదితర వ్యాధులతో ప్రజలు ఆసుపత్రుల పాలవుతున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-06T17:11:34+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *