కాలుష్య రాజధాని | కాలుష్య రాజధాని

ఢిల్లీలో విషపూరితమైన గాలి.. ప్రాక్టీస్‌కు దూరంగా బంగ్లాదేశ్ ఆటగాళ్లు

WHO ప్రమాణాల కంటే 100 రెట్లు ఎక్కువ కాలుష్యం

10 వరకు పాఠశాలలు బంద్.. సీనియర్ విద్యార్థులకు ఆన్‌లైన్ తరగతులు

ట్రక్కులు, వాణిజ్య వాహనాలపై నిషేధం.. 50 శాతం మంది ఉద్యోగులకు ఇంటి నుంచే పని

న్యూఢిల్లీ, నవంబర్ 5: దేశ రాజధాని నగరం ఢిల్లీ కాలుష్యమయమైంది. గాలి నాణ్యత మళ్లీ ‘తీవ్రమైన ప్లస్’ కేటగిరీకి పడిపోయింది, ఇది దేశంలోనే అత్యంత కాలుష్య నగరంగా మారింది. ఆదివారం కూడా వరుసగా నాలుగో రోజు కూడా రాజధానిలోని పలు ప్రాంతాల్లో రియల్ టైమ్ ఎయిర్ క్వాలిటీ ఇండెక్స్ (ఏక్యూఐ) 500కు పైగా చేరడం ఆందోళన కలిగిస్తోంది. మధ్యాహ్నం వజీర్‌పూర్ మానిటరింగ్ స్టేషన్‌లో ఏక్యూఐ స్థాయి 859గా నమోదైంది. ప్రస్తుతం, ఢిల్లీలో PM2.5 ఏకాగ్రత స్థాయి ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ నిర్దేశించిన గాలి నాణ్యత మార్గదర్శకాల కంటే 96.2 రెట్లు ఎక్కువగా ఉంది, ఇది పరిస్థితి తీవ్రతను ప్రతిబింబిస్తుంది. PM2.5 స్థాయి 481 మైక్రోగ్రాములు/క్యూబిక్ మీటర్‌గా నమోదైంది. ఢిల్లీ మరియు దాని చుట్టుపక్కల నగరాల్లో PM10 ప్రధాన కాలుష్యకారిగా గుర్తించబడింది. ఢిల్లీ-ఎన్‌సీఆర్‌లో పెరిగిన వాహనాల సంఖ్య, పారిశ్రామిక కాలుష్యం, పంజాబ్ మరియు హర్యానాలో పంట వ్యర్థాలను తగలబెట్టడం, ప్రతికూల వాతావరణం ఈ కాలుష్యానికి కారణాలు. వాయు కాలుష్య నియంత్రణ ప్రణాళికలో చివరిదైన నాలుగో దశ కింద కేంద్రం ఆదివారం అత్యవసర చర్యలను ప్రకటించింది.

ఏసీఐ స్థాయి 400 కంటే ఎక్కువ నమోదైన ప్రాంతాల్లో నిర్మాణ పనులను నిషేధించాలని ఆదేశించింది.హైవేలు, రోడ్లు, ఫ్లై ఓవర్లు, ఓవర్‌బ్రిడ్జిలు, పైపులైన్ల నిర్మాణం, కూల్చివేతలపై నిషేధం విధించింది. కాలుష్యకారక ట్రక్కులు మరియు వాణిజ్య వాహనాలు రాజధానిలోకి ప్రవేశించకుండా నిషేధించింది. ప్రభుత్వ, ప్రైవేటు కార్యాలయాల్లో 50 శాతం మంది సిబ్బంది ఇంటి నుంచే పనిచేసేలా చర్యలు తీసుకోవాలని కోరారు. నిత్యావసర వస్తువులను తీసుకెళ్లే వాహనాలు మినహా ఇతర రాష్ట్రాలు ఉంచిన సీఎన్‌జీ, ఎలక్ట్రిక్, బీఎస్6 వాహనాలను మాత్రమే నగరంలోకి అనుమతిస్తారు. పెరుగుతున్న వాయు కాలుష్యాన్ని దృష్టిలో ఉంచుకుని ఢిల్లీ ప్రభుత్వం 5వ తరగతి వరకు అన్ని పాఠశాలల మూసివేతను ఈ నెల 10వ తేదీ వరకు పొడిగించింది. 6వ తరగతి నుంచి 12వ తరగతి వరకు పాఠశాలలను మూసివేయాల్సిన అవసరం లేదని, అవసరమైతే ఆన్‌లైన్‌లో తరగతులు నిర్వహించే అవకాశం ఉందని ఢిల్లీ విద్యాశాఖ మంత్రి అతిషి ప్రకటించారు. ప్రపంచకప్ మ్యాచ్‌పై ఢిల్లీ వాయు కాలుష్యం ప్రభావం చూపుతోంది. ఆదివారం 8 మంది బంగ్లా ఆటగాళ్లు ప్రాక్టీస్‌కు వెళ్లారు. లంక ఆటగాళ్లు మాస్క్‌లు ధరించి మైదానానికి వచ్చారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-06T03:24:32+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *