ఎవరిపై బెట్టింగ్ ?

రేపు ఛత్తీస్‌గఢ్‌లో తొలి దశ పోలింగ్

సీఎం బఘేల్ మెడకు మహదేవ్ బెట్టింగ్ స్కాం

నక్సలిజం, సంక్షేమం, కుల గణన,

మార్పిడులు కీలకం

రేపు మిజోరంలో పోలింగ్

బెట్టింగ్ యాప్‌పై కేంద్రం నిషేధం

రాయ్‌పూర్, నవంబర్ 5: వచ్చే లోక్‌సభ ఎన్నికలకు సెమీఫైనల్స్‌గా భావిస్తున్న ఐదు రాష్ట్రాల అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో తొలి కీలక ఘట్టం మంగళవారం ప్రారంభం కానుంది. తొలి దశలో ఛత్తీస్‌గఢ్‌లోని 20 స్థానాలకు, మిజోరాంలో 40 స్థానాలకు ఏకకాలంలో పోలింగ్ జరగనుంది. ఆదివారం సాయంత్రంతో హోరాహోరీగా ప్రచారం ముగిసింది. ఛత్తీస్‌గఢ్‌లో 90 స్థానాలు ఉండగా.. నక్సల్స్ ప్రభావిత బస్తర్ ప్రాంతంతో పాటు ఏడు జిల్లాల్లోని 20 స్థానాలకు మంగళవారం ఎన్నికలు జరగనున్నాయి. రాజ్‌నంద్‌గావ్, మోహలా-మన్‌పూర్, అంబగడ్ చౌకీ, కబీర్‌ధామ్, ఖైరాఘర్, చుయిఖదాన్ మరియు గండాయి జిల్లాల్లోని పది ఎస్టీ స్థానాలకు ఉదయం 7 గంటల నుంచి మధ్యాహ్నం 3 గంటల వరకు పోలింగ్ జరగనుంది. మిగిలిన 10 స్థానాల్లో (వీటిలో రెండు ఎస్టీ రిజర్వేషన్లు) సాయంత్రం 5 గంటల వరకు పోలింగ్ కొనసాగుతుందని ప్రధాన ఎన్నికల అధికారి (సీఈవో) కార్యాలయం ఆదివారం ప్రకటించింది. పోలింగ్ సిబ్బందిని ఆయా ప్రాంతాలకు, ముఖ్యంగా బస్తర్ ప్రాంతానికి శనివారం నుంచి పంపడం ప్రారంభించారు. ఈవీఎంలు, సిబ్బంది, ఇతర పోలింగ్ సామగ్రిని హెలికాప్టర్లలో సమస్యాత్మక ప్రాంతాలకు తరలిస్తున్నారు. తొలి దశలో రాజకీయ పార్టీలు 223 మంది అభ్యర్థులను బరిలోకి దింపాయి. వారిలో 25 మంది మహిళలు. ఈ 20 నియోజకవర్గాల్లో 40,78,681 మంది ఓటర్లు ఉన్నారు. వీరిలో 20,84,675 మంది మహిళలు, 19,93,937 మంది పురుషులు ఉన్నారు. ట్రాన్స్‌జెండర్లు 69 మంది. 5,304 పోలింగ్ కేంద్రాలను ఏర్పాటు చేశారు. రాజ్‌నంద్‌గావ్‌లో అత్యధికంగా 29 మంది అభ్యర్థులు పోటీలో ఉండగా, చిత్రకూట్, దంతెవాడ స్థానాల్లో ఏడుగురు అభ్యర్థులు బరిలో ఉన్నారు. గత ఎన్నికల్లో ఈ 20 స్థానాల్లో కాంగ్రెస్ 17 స్థానాలు గెలుచుకోవడం గమనార్హం. మిగిలిన 70 స్థానాలకు ఈ నెల 17న పోలింగ్ జరగనుంది. డిసెంబర్ 3న రాజస్థాన్, మధ్యప్రదేశ్, తెలంగాణ, మిజోరంలతో పాటు ఓట్ల లెక్కింపు జరగనుంది. కాంగ్రెస్ నుంచి పోటీ చేస్తున్న ప్రముఖుల్లో పీసీసీ అధ్యక్షుడు, ఎంపీ దీపక్ బైజ్ (చిత్రకూట్), మంత్రులు కవాసీ లక్మా (కొంటా), మోహన్ మార్కం (కొండగావ్), మహ్మద్ అక్బర్ (కవార్ధా) ఉన్నారు. భాజపా తరఫున మాజీ సీఎం రమణ్‌సింగ్‌ (రాజ్‌నంద్‌గావ్‌), మాజీ మంత్రులు కేదార్‌ కశ్యప్‌ (నారాయణపూర్‌), లతా ఉసెండి (కొండగావ్‌), విక్రమ్‌ ఉసెండి (అంతగఢ్‌), మహేశ్‌ గడ్గా (బీజాపూర్‌), మాజీ ఐఏఎస్‌ అధికారి నీలకంత్‌ టేకం (కేశ్‌కల్‌) పోటీ చేస్తున్నారు.

హోరాహోరీ..

ఛత్తీస్‌గఢ్‌లో ప్రచారం జరుగుతోంది. తొలి దశలో ప్రధాన పార్టీల అతిరథ మహారథులు వచ్చారు. బీజేపీ తరఫున ప్రధాని మోదీ, కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్‌షా, రక్షణ మంత్రి రాజ్‌నాథ్‌సింగ్‌, యూపీ, అసోం సీఎంలు యోగి ఆదిత్యనాథ్‌, హిమంత బిస్వా శర్మ, కాంగ్రెస్‌ అధినేత రాహుల్‌ గాంధీ, ఏఐసీసీ అధ్యక్షుడు మల్లికార్జున ఖర్గే, ప్రియాంక గాంధీ వాద్రా, సీఎం భూపేశ్‌ బాఘేల్‌లు ఏర్పాటు చేశారు. భారీ ప్రచారం. పర్యాటక ప్రాంతమైన డొంగర్‌ఘర్‌ను మోదీ ఆదివారం సందర్శించారు. అక్కడ జైన ఆచార్య విద్యాసాగర్ మహరాజ్‌ను కలిశారు. మా బామలేశ్వరి దేవి గుడిలో పూజలు చేస్తారు.

బాగెల్-బెట్టింగ్..

నక్సలిజం, కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వ సంక్షేమ కార్యక్రమాలు, అవినీతి, మత మార్పిడులు, క్షీణిస్తున్న శాంతిభద్రతలు, అవినీతి ఎన్నికల ప్రచారంలో ప్రధానాంశాలు. హఠాత్తుగా వెలుగులోకి వచ్చిన మహదేవ్ బెట్టింగ్ స్కాం కాంగ్రెస్ ను ఇరుకున పెట్టింది. ముఖ్యంగా సీఎం బఘేల్ ఈ విషయంలో అవినీతి ఆరోపణలు ఎదుర్కొంటున్నారు. రైతులు, మహిళలు, గిరిజనులు, దళితుల సంక్షేమం కోసం చేపట్టిన పథకాలపై కాంగ్రెస్ నేతలు ప్రచారం చేస్తున్నారు. మళ్లీ అధికారంలోకి వస్తే ఓబీసీలపై కుల గణన సర్వే చేస్తామని రాహుల్, ఖర్గే, బాఘేల్ పదే పదే ప్రకటించారు. కులం పేరుతో సమాజాన్ని కాంగ్రెస్ విభజిస్తోందని మోదీ ధ్వజమెత్తారు. 2003, 2008, 2013లో మూడుసార్లు ఓటమి పాలైన కాంగ్రెస్ గత ఎన్నికల్లో ఏకపక్షంగా 68 సీట్లు గెలుచుకుంది. 15 ఏళ్ల పాటు ఏకఛత్రాధిపత్యంగా పాలించిన బీజేపీ 15 సీట్లకే పరిమితమైంది. ఈసారి కాంగ్రెస్ గెలుపు అంత సులువు కాదని సర్వేలు చెబుతున్నాయి.

రేపు మిజోరంలో పోలింగ్

ఈశాన్య రాష్ట్రమైన మిజోరంలో మంగళవారం పోలింగ్ జరగనుంది. మిజోరంలో మొత్తం 40 అసెంబ్లీ నియోజకవర్గాలు ఉన్నాయి. 174 మంది అభ్యర్థులు బరిలో నిలిచారు. మొత్తం ఓటర్ల సంఖ్య 8.57 లక్షలు కాగా అందులో 4,39,026 మంది మహిళలు. 1,276 పోలింగ్ కేంద్రాలను ఏర్పాటు చేశారు. మిజోరం అసెంబ్లీ ఎన్నికల ప్రచారం ఈసారి చాలా నెమ్మదిగా సాగడం విశేషం. వివిధ పార్టీల సీనియర్ నేతలు పాల్గొన్న సభలు మినహా పెద్దగా సభలు లేవు. ఎలాంటి మైకులు ఉపయోగించకుండా, వీధి సమావేశాలు నిర్వహించకుండా అభ్యర్థులు ఒకరిద్దరు మద్దతుదారులతో ఇంటింటికీ ప్రచారం నిర్వహించారు. ప్రజలకు నేరుగా వాగ్దానాలు చేశారు. మీడియాకు దూరంగా ఉండండి. కొన్ని బ్యానర్లు, పోస్టర్లు వేసినా అవి అభ్యర్థులవి కావు. రాజకీయ పార్టీలు తమ అభ్యర్థులందరి ఫొటోలను తమ పోస్టర్లలో ముద్రించాయి. కాగా, గత ఎన్నికల్లో 40 స్థానాల్లో ఎంఎన్‌ఎఫ్‌ 27, కాంగ్రెస్‌-5, జెడ్‌పీఎం 7, బీజేపీ ఒక్కో సీటు గెలుచుకున్నాయి. కాగా, మణిపూర్‌లో జరిగిన హింసాత్మక ఘర్షణలు ఈ ఎన్నికలపై పెను ప్రభావం చూపే అవకాశం ఉంది.

మహాదేవ్ బెట్టింగ్ యాప్‌పై నిషేధం

న్యూఢిల్లీ, : ఛత్తీస్‌గఢ్ ఎన్నికల రణరంగంలో కీలకంగా మారిన మహదేవ్ బెట్టింగ్ యాప్‌ను కేంద్రం నిలిపివేసింది. మొత్తం 22 బెట్టింగ్ యాప్‌లు, వెబ్‌సైట్‌లను నిషేధిస్తూ ఆదివారం ఉత్తర్వులు జారీ చేసింది. వీటిలో మహాదేవ్ మరియు రెడ్డిఅన్నాప్రెస్టోప్రో వంటి ప్రముఖ ప్లాట్‌ఫారమ్‌లు ఉన్నాయి. ఈ సందర్భంగా ఛత్తీస్‌గఢ్‌ ప్రభుత్వంపై కేంద్ర ఐటీ శాఖ సహాయ మంత్రి రాజీవ్‌ చంద్రశేఖర్‌ విమర్శలు గుప్పించారు. ఐటీ చట్టంలోని సెక్షన్ 69-ఎ ప్రకారం ఏదైనా వెబ్‌సైట్ లేదా యాప్‌ను సస్పెండ్ చేయమని కేంద్రాన్ని కోరే అధికారం చత్తీస్‌గఢ్ ప్రభుత్వానికి ఉంది. కానీ, ఏడాదిన్నరగా కేసు దర్యాప్తు చేస్తున్నా రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ఆ పని చేయలేదు. దీనిపై ఇటీవల ఈడీ మాత్రమే అప్పీలు చేసింది. తక్షణమే చర్యలు చేపట్టి యాప్‌ను మూసివేసినట్లు మంత్రి వెల్లడించారు. మహాదేవ్ యాప్‌ను నిషేధించాలని బాఘేల్ కేంద్రాన్ని పలుమార్లు కోరినప్పటికీ కేంద్రం చర్యలు తీసుకోవడం లేదని కాంగ్రెస్ ఆరోపించిన సంగతి తెలిసిందే. మరోవైపు, ఈ స్కామ్‌లో కీలక నిందితుడిగా ఉన్న శుభమ్ సోనీ.. సీఎం బాఘేల్ సలహా మేరకే తాను దుబాయ్ వచ్చినట్లు పేర్కొన్నాడు. మహదేవ్ యాప్ అసలు యజమాని తానేనని శుభమ్ పేర్కొనడం విశేషం.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *