సివి రామన్ : ‘సైన్స్ నా మతం’.. నేడు సివి రామన్ జయంతి

నేటి తరం విద్యార్థులకు సైన్స్ పట్ల మక్కువ కలిగేలా స్ఫూర్తినిచ్చిన సర్ సివి రామన్ తన చివరి శ్వాస వరకు సైన్స్ అభివృద్ధికి మాత్రమే కాదు. ఈరోజు ఆయన జయంతి సందర్భంగా నివాళులర్పిద్దాం.

సివి రామన్ : 'సైన్స్ నా మతం'.. నేడు సివి రామన్ జయంతి

సివి రామన్

సివి రామన్: 200 రూపాయలు కూడా ఖర్చు చేయని పరికరాలతో రామన్ ఎఫెక్ట్‌ని కనుగొన్నాడు. విద్యార్థులకు సైన్స్ పట్ల మక్కువ పెంచిన సర్ సివి రామన్ జయంతి నేడు. సైన్స్‌కు ఆ మహనీయుడు చేసిన సేవలకు నివాళులర్పిద్దాం.

‘సైన్స్ సారాంశం ప్రయోగశాలల పరికరాలతో వర్ధిల్లదు. నిరంతర పరిశోధనలు, స్వతంత్రంగా ఆలోచించే ధోరణే విజ్ఞాన సాగరాన్ని జయించేది’ అని 1954లో భారతరత్న అందుకున్న సందర్భంగా సీవీ రామన్ చెప్పిన మాటలు ఇప్పటికీ అందరినీ ఆలోచింపజేస్తున్నాయి. సీవీ రామన్ చివరి వరకు సైన్స్ అభివృద్ధికి తోడ్పాటు అందించారు. చంద్రశేఖర వెంకటరామన్ తిరుచినాపల్లి సమీపంలోని పేటై అనే గ్రామంలో చంద్రశేఖర్ అయ్యర్ మరియు పార్వతి అమ్మాళ్ దంపతులకు నవంబర్ 7, 1988న జన్మించారు. విశాఖపట్నంలో ప్రాథమిక విద్యను పూర్తి చేసిన అతడికి చిన్నప్పటి నుంచి సైన్స్‌పై ఉన్న మక్కువ భౌతికశాస్త్రం వైపు మళ్లేలా చేసింది.

భారతి స్ఫూర్తిదాయకమైన కథ: సాకే భారతి అనేది కార్మికుడిగా పనిచేస్తూ రసాయన శాస్త్రంలో పీహెచ్‌డీ చేసిన స్ఫూర్తిదాయకమైన కథ.

1907లో సివి రామన్ ఎమ్మెస్సీ ఫిజిక్స్‌లో యూనివర్సిటీలో టాపర్‌గా నిలిచి బంగారు పతకం సాధించారు. 18 ఏళ్ల వయసులో వెలుగు ధర్మాలపై ఆయన రాసిన పరిశోధనా పత్రాన్ని పరిశీలించిన ఉపాధ్యాయులు ఇంగ్లండ్ వెళ్లి పరిశోధన చేయమని ప్రోత్సహించారు. ఇంగ్లీషు వాతావరణానికి అనుకూలం కాదని డాక్టర్ చెప్పడంతో సీవీ రామన్ ఇంగ్లండ్ వెళ్లేందుకు నిరాకరించారు. ఎంఎం చదివి ఫైనాన్స్ విభాగంలో పనిచేశారు. ఆ తర్వాత ఆ ఉద్యోగానికి రాజీనామా చేసి శాస్త్రీయ పరిశోధన కొనసాగించారు. ఆ తర్వాత తల్లిదండ్రుల కోరిక మేరకు ప్రభుత్వ ఆర్థిక శాఖలో డిప్యూటీ అకౌంటెంట్ జనరల్‌గా చేరారు. లోకసుందరి అమ్మాళ్‌తో వివాహమైంది. సైన్స్‌పై ఉన్న మక్కువను చంపుకోలేక ఉద్యోగానికి రాజీనామా చేసి కలకత్తా యూనివర్సిటీలో ఫిజిక్స్ ప్రొఫెసర్‌గా చేరారు.

ఫిబ్రవరి 28, 1928న, బెంగుళూరులో జరిగిన శాస్త్రవేత్తల సమావేశంలో రామన్ పారదర్శకమైన ఘన, ద్రవ లేదా వాయు మాధ్యమం ద్వారా కాంతి ప్రసరించినప్పుడు, అది తన స్వభావాన్ని మారుస్తుందని చూపించాడు. దీనినే రామన్ ఎఫెక్ట్ అంటారు. 200 రూపాయల విలువ కూడా లేని పరికరాలతో రామన్‌ చేసిన ప్రయోగంపై శాస్త్రవేత్తలంతా అభినందనలు తెలిపారు. ఈ పరిశోధన అతనికి 1930లో నోబెల్ బహుమతిని అందజేసింది. 1954లో భారత ప్రభుత్వం ప్రతిష్టాత్మకమైన భారతరత్న అవార్డుతో సత్కరించింది.

74 ఏళ్ల హసన్ అలీ కథ: 74 ఏళ్ల రుమాలు వ్యాపారి హసన్ అలీ స్ఫూర్తిదాయకమైన కథను చదవండి

సీవీ రామన్ తన చివరి శ్వాస వరకు సైన్స్ అభివృద్ధి కోసం పోరాడారు. అతను నవంబర్ 20, 1970న మరణించినప్పటికీ, రామన్ ఎఫెక్ట్‌ను ఆయన కనుగొన్న జ్ఞాపకార్థం ప్రతి సంవత్సరం ఫిబ్రవరి 28ని జాతీయ సైన్స్ దినోత్సవంగా జరుపుకుంటారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *