మాజీ ఎస్సీ జడ్జి లోకూర్: ‘బెయిల్’ ప్రాథమిక సూత్రాలను కోర్టులు మర్చిపోయాయి!

దర్యాప్తు సంస్థల తీరు దారుణంగా ఉంది

అరెస్టయిన వ్యక్తిని జైల్లో ఉంచే ప్రయత్నం

సంబంధిత పత్రాలను కోర్టుకు సమర్పించడం ఇష్టం

వారి ప్రణాళికలు న్యాయవ్యవస్థ

అజ్ఞానం దురదృష్టకరం

న్యాయమూర్తుల నియామకానికి కొలీజియం ఉత్తమం

సుప్రీంకోర్టు రిటైర్డ్ జస్టిస్ మదన్ లోకూర్ వ్యాఖ్యలు

న్యూఢిల్లీ, నవంబర్ 7: బెయిల్ మంజూరు చేయాలా, తిరస్కరించాలా అనే ప్రాథమిక సూత్రాలను కొన్ని కోర్టులు విస్మరించినట్లు కనిపిస్తోందని సుప్రీంకోర్టు మాజీ న్యాయమూర్తి జస్టిస్ మదన్ బి.లోకూర్ అన్నారు. అసంపూర్తిగా చార్జిషీట్లు దాఖలు చేసి, అరెస్టయిన వారిని జైల్లో ఉంచేందుకు సంబంధిత పత్రాలు సమర్పించని దర్యాప్తు సంస్థల స్కీములను ఈ మధ్య కాలంలో న్యాయవ్యవస్థ పరిశీలించక పోవడం విచారకరం. ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో మాజీ సీఎం చంద్రబాబుపై సీఐడీ. ఢిల్లీ మాజీ ఉప ముఖ్యమంత్రి మనీష్ సిసోడియాపై ఈడీ, సీబీఐ కేసులు పెట్టి అరెస్ట్ చేసి జైలుకు పంపిన సంగతి తెలిసిందే. స్కిల్ డెవలప్‌మెంట్ కేసులో మిగతా నిందితులందరికీ బెయిల్ వచ్చినా చంద్రబాబుకు మాత్రం బెయిల్ రాలేదు. 50 రోజులకు పైగా జైలులోనే ఉన్నాడు. చివరకు అనారోగ్య కారణాలతో నాలుగు వారాల పాటు మధ్యంతర బెయిల్ మంజూరైంది. గత ఫిబ్రవరిలో అరెస్టయిన సిసోడియా ఇంకా జైల్లోనే ఉన్న సంగతి తెలిసిందే. ఈ నేపథ్యంలో జస్టిస్ లోకూర్ వ్యాఖ్యలు ప్రాధాన్యత సంతరించుకున్నాయి. తాజాగా ఆయన ఈ-మెయిల్ ద్వారా ఓ వార్తా సంస్థకు ఇంటర్వ్యూ ఇచ్చారు. అందులో నేతలపై ఉన్న కేసులు, కొలీజియంపై ఆయన మాట్లాడారు. ‘పోలీసులు ముందుగా ఓ వ్యక్తిని అరెస్ట్ చేసి.. ఆ తర్వాత విచారణ మొదలుపెడతారు.. అసంపూర్తిగా చార్జిషీట్ దాఖలు చేస్తారు.. ఆ తర్వాత సప్లిమెంటరీ చార్జిషీట్ దాఖలు చేస్తారు.. కానీ సంబంధిత పత్రాలు సమర్పించకుండా.. అరెస్టయిన వ్యక్తిని కొన్ని నెలల పాటు జైలు నుంచి తప్పించారు.. ఇది చాలా దురదృష్టకరం. మరింత ఆందోళన కలిగించే విషయమేమిటంటే.. కొన్ని కోర్టులు ఈ అంశాన్ని పరిశీలించేందుకు సిద్ధంగా లేకపోవడమే’ అని జస్టిస్ లోకూర్ అన్నారు. వాస్తవాలను బట్టి న్యాయవ్యవస్థ మేల్కోవాల్సిన అవసరం ఎంతైనా ఉందన్నారు.

సిసోడియాకు బెయిల్ తిరస్కరణపై ఆయన మాట్లాడుతూ.. రాజకీయ నేతలకు సంబంధించిన ప్రతి అవినీతి కేసులో రాజకీయ కక్ష సాధింపు చర్యలు తప్పవని వివరించారు. కేంద్ర, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాల్లోని ప్రస్తుత ప్రభుత్వాలు దర్యాప్తు సంస్థలను దుర్వినియోగం చేయకుండా ఉండాలంటే న్యాయవ్యవస్థ ఏం చేయాలని.. సుప్రీంకోర్టు గతంలో ఇచ్చిన పలు తీర్పుల్లో ప్రాథమిక సూత్రాలను పొందుపరిచిందన్నారు. బెయిల్ మంజూరుకు సంబంధించి విచక్షణ అధికారాలను ఉపయోగించడం. ‘సమస్య ఏమిటంటే.. కొన్ని కోర్టులకు ఈ ప్రాథమిక సూత్రాలు తెలిసినా పాటించడం లేదు. ఎందుకు అనేదే ఇక్కడ ప్రశ్న’ అని ఆయన అన్నారు. ఇటీవలి సంవత్సరాలలో రాజకీయ ప్రత్యర్థులపై ప్రభుత్వ సంస్థలు నమోదు చేస్తున్న అవినీతి కేసుల సంఖ్య పెరుగుతుండటంపై జస్టిస్ లోకూర్ తీవ్రంగా స్పందించారు. ఇదిలా ఉండగా, న్యాయమూర్తుల నియామకానికి సంబంధించి ప్రస్తుతం ఉన్న సుప్రీంకోర్టు కొలీజియం వ్యవస్థను జస్టిస్ లోకూర్ ప్రస్తావించారు. అయితే అందులో కొన్ని మార్పులు అవసరమని, కేంద్ర ప్రభుత్వ అస్పష్ట వైఖరి, నియామకాల్లో పారదర్శకత లోపాన్ని వీడాలన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-08T00:59:21+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *