శని : శని

ఏడు వలయాలు ఏడేళ్లపాటు ధ్వంసమై.. భూమికి సమాంతరంగా రావడమే కారణం

రింగులు టెలిస్కోప్‌లో కూడా చూడలేని సన్నని గీతగా మారుతాయి

2025లో అదృశ్యమవుతుంది. 2032లో కనిపిస్తుంది

శని గమనంలో వచ్చిన మార్పులే కారణం

వాషింగ్టన్, నవంబర్ 7: అనుకున్నది ఏమీ జరగనప్పుడు, జీవితం నిరుత్సాహంతో నిండినప్పుడు, మనకు శని గతించినట్లు అనిపిస్తుంది. అయితే ఆ శనిపై శని పడితే! విచిత్రంగా ఉంది కదూ! సౌర కుటుంబంలోని ఇతర గ్రహాల మాదిరిగా కాకుండా, శని చుట్టూ ఏడు అందమైన వలయాలు ఉంటాయి. కానీ, ఆ ఉంగరాలు పోతే.. అవునా! శని గ్రహ వలయాలు తాత్కాలికంగా మాయమవుతాయని శాస్త్రవేత్తలు చెబుతున్నారు. ఏడేళ్ల పాటు మనకి కనపడరు అంటారు. అయితే ఇది కంటికి సంబంధించిన ఆప్టికల్ ఇల్యూషన్ మాత్రమే కానీ నిజంగానే ఉంగరాలు పోలేవని అంటున్నారు. భూమి నుండి చూసినప్పుడు శని గమనంలో మరియు కోణంలో సాపేక్ష మార్పులు కూడా జరుగుతాయి. ఇవి ఒక దశ దాటినప్పుడు శని వలయాలు మన దృష్టి నుండి అదృశ్యమవుతాయి. ప్రస్తుతం శని గ్రహం వాలు భూమికి 9 డిగ్రీలు దిగువన ఉంది. వచ్చే ఏడాది ఇది 3.7 డిగ్రీలకు తగ్గుతుంది. వచ్చే ఏడాది అంటే 2025 నాటికి ఇది సున్నాకి పడిపోతుంది. ఆ సమయంలో శని వలయాలు భూమికి సమాంతరంగా సన్నని గీతగా ఉంటాయి. ఇంత సన్నని గీతను చూడడం సాధ్యం కాదు. కంటికి సమాంతరంగా పేపర్ పెడితే కనిపించనట్లే ఈ సమయంలో శని గ్రహం ఉంగరాలు కూడా కనిపించవని శాస్త్రవేత్తలు వివరిస్తున్నారు. అయితే, శని గ్రహం యొక్క ఈ ‘అస్పష్టత’ ఎక్కువ కాలం ఉండదు. శని గమనంలో వచ్చిన మార్పులతో పాటు ఆ గ్రహం యొక్క వంపు కోణంలో కూడా మార్పులు వస్తున్నాయి. 2032 నాటికి, శని వలయాలు 27-డిగ్రీల వంపుకు తిరిగి వచ్చినప్పుడు భూమి పరిశీలకులకు మళ్లీ కనిపిస్తాయి. శని గ్రహం యొక్క వలయాలు సెప్టెంబరు 2009లో చివరిగా ‘కనుమరుగయ్యాయి’. శని సూర్యుని చుట్టూ ఒక పరిభ్రమణం పూర్తి చేయడానికి 29 సంవత్సరాల 6 నెలలు పడుతుంది. ఈ సమయంలో, శని వలయాలు సూర్యుడికి సంబంధించి 27.3 డిగ్రీల కోణంలోకి మారుతాయి.

30 కోట్ల సంవత్సరాలలో శాశ్వతంగా అదృశ్యమవుతుంది

శని గ్రహం చుట్టూ ఏడు వలయాలు ఉన్నాయి. ఈ వలయాలు శనిగ్రహం యొక్క శక్తివంతమైన గురుత్వాకర్షణ ద్వారా ఆకర్షించబడిన గ్రహశకలాలు, తోకచుక్కలు మరియు ఉపగ్రహాల శకలాలు అని శాస్త్రవేత్తలు అంచనా వేస్తున్నారు. అవి మంచు, రాళ్లు మరియు ధూళితో కూడి ఉంటాయని భావిస్తున్నారు. శనిగ్రహ వలయాలు శాశ్వతం కాదని, వాటిలోని పెద్ద భాగాలు ఇప్పటికే శనిగ్రహంలో కలిసిపోతున్నాయని, మరో 30 లక్షల ఏళ్లలో ఆ వలయాలు పూర్తిగా కనుమరుగవుతాయని చెబుతున్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *