చైనీస్ టపాసులకు తగ్గుతున్న క్రేజ్: చైనీస్ టపాసులకు తగ్గుతున్న క్రేజ్

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-11-10T02:16:15+05:30 IST

ప్రధానమంత్రి నరేంద్రమోదీ ‘వోకల్ ఫర్ లోకల్’ నినాదం బాగా పని చేస్తోంది. దీపావళికి కూడా చైనీస్ టపాసులు చౌకగా వస్తున్నాయంటూ దేశ ప్రజలు నిన్న మొన్నటి వరకు…

చైనీస్ టపాసులకు తగ్గుతున్న క్రేజ్: చైనీస్ టపాసులకు తగ్గుతున్న క్రేజ్

డ్రాగన్ రూ. లక్ష కోట్లు.. స్థానిక వస్తువులకే డిమాండ్

న్యూఢిల్లీ: ప్రధానమంత్రి నరేంద్రమోదీ ‘వోకల్ ఫర్ లోకల్’ నినాదం బాగా పని చేస్తోంది. నిన్నమొన్నటి వరకు దీపావళికి కూడా చైనీస్ టపాసులు తక్కువ ధరకు లభిస్తాయని దేశ ప్రజలు కొనుగోలు చేసేవారు. వాటి నుంచి వెలువడే కాలుష్యం, రసాయనాల గురించి పెద్దగా పట్టించుకోరు. నియంత్రణ లేకపోవడంతో, చైనా కూడా తన టపాసులను భారత మార్కెట్‌లోకి చౌకగా కురిపిస్తుంది. దీంతో ఒక దశలో శివకాశి తదితర పటాకుల తయారీ కేంద్రాల్లోని దుకాణాలను మూసి వేయాల్సి వచ్చింది.

గాల్వాన్‌తో సీన్ రివర్స్: గాల్వాన్ గొడవతో పరిస్థితి పూర్తిగా మారిపోయింది. సరిహద్దుల్లో మనపైకి చొరబడి, మన భూభాగాలను ఆక్రమిస్తున్న చైనా వస్తువులను ఎందుకు కొనుగోలు చేయాలనే దానిపై ప్రజల్లో అవగాహన పెరిగింది. అదే సమయంలో చైనా యాప్‌లపై ప్రభుత్వం నిషేధం విధించడం మధ్యతరగతి యువతను కూడా ఆలోచింపజేసింది. ఇప్పుడు ఈ ప్రభావం చైనా నుంచి దిగుమతి చేసుకునే బాణాసంచాపై కూడా పడింది. చైనీస్ బాణాసంచా ఎంత తక్కువ ధరకు వచ్చినా కొనేందుకు జనం సుముఖంగా లేరు. దీంతో ఈ ఏడాది దీపావళికి మన దేశం నుంచి చైనాకు రూ.లక్ష కోట్ల వ్యాపారం నష్టం వాటిల్లుతుందని అంచనా.

వ్యాపారులు కూడా వ్యతిరేకిస్తున్నారు: స్థానిక వ్యాపార సంఘాలు కూడా చైనీస్ బాణసంచాకు వ్యతిరేకంగా మాట్లాడుతున్నాయి. పటాకుల నుంచి దీపావళి వేడుకల వరకు స్థానికంగా తయారైన ఉత్పత్తులను కొనుగోలు చేయాలని ప్రచారం ప్రారంభించారు. స్థానికంగా తయారు చేసిన బాణసంచా, బాణసంచా కొనుగోలు చేయడం వల్ల స్థానిక పరిశ్రమలు, మహిళా స్వయం సహాయక సంఘాలు (డ్వాక్రా)కు సహాయపడతాయని ప్రచారం చేశారు. ఈ ఏడాది దీపావళికి నగరాల్లోని ప్రధాన రహదారులపై స్థానికంగా తయారు చేసిన పటాకులు, ప్రమిదలను వ్యాపారులు విక్రయిస్తున్నారు. మొత్తం మీద, వోకల్ ఫర్ లోకల్, ఆత్మ నిర్భర్ భారత్, చైనీస్ టపాసుల దిగుమతుల నినాదానికి బాగా చెక్ పెట్టారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-10T02:16:17+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *