ఎడిటర్ వ్యాఖ్య: రాజకీయ నేరస్తుల కేసులు ఎప్పటికి ఛేదిస్తారు!?

” చిన్న దొంగ కనిపిస్తే దొంగ అని అరుస్తూ పట్టుకుని చెట్టుకు కట్టేసి కొట్టాం. అయితే వందలు, వేల కోట్లు దోచుకున్న అదే పెద్ద దొంగను చూస్తే… ఎక్కడా లేని గౌరవం ఇస్తాం. దర్శకధీరుడు రాజమౌళి ఓ సందర్భంలో కాలేజీ విద్యార్థులను ఉద్దేశించి మాట్లాడుతూ ఇలాంటి పరిస్థితి చూస్తుంటే భయమేస్తోంది. ఈ మాటలు ఆ విద్యార్థులకు ఏ మేరకు అర్థమయ్యాయో.. ఇది మన దేశంలో నూటికి నూరుపాళ్లు నిజం. పెద్ద దోపిడీదారులంతా రాజకీయాల్లో ఉన్నారు. అందులో ఎలాంటి సందేహం లేదు. రాజకీయ అవినీతి వల్ల వేల కోట్లు సంపాదిస్తున్నారు. మరే ఇతర అవినీతి సంపాదించుకోదు. మరి ఆ దొంగలను..నేరస్తులను రాజకీయం ఎందుకు సమర్ధిస్తోంది…? చిన్న కేసు పడితే ప్రభుత్వ ఉద్యోగం కూడా ఇవ్వకుండా.. ప్రభుత్వం చేతిలో ఎందుకు పెడుతున్నారు? ప్రజల భవిష్యత్తును ఎందుకు అప్పగిస్తున్నారు? పరిష్కారం ఏమిటి?

చదువుకున్న వాడు రాజకీయాలు చేస్తే పుస్తాడు – రౌడీ అయితే సెల్యూట్!

ఇలా కాకుండా క్లీన్ గా షేవ్ చేసుకుని బాగుపడాలని చదువుకున్న వ్యక్తి చెబితే… ఇలా చేద్దాం. చదువులు లేని రౌడీ వచ్చి నేను రాజకీయాలు చేస్తాను.. అంటే.. వంద మంది ఆ క్రిమినల్‌లో చేరి భజన చేస్తారు. విద్యావంతుడు ఎన్నికల్లో నిలబడితే, ఈ చదువుకున్న వ్యక్తిని ప్రజలు ఆదరించరు. వారు ఆ రౌడీకి మద్దతు ఇస్తారు. ఓటు వేస్తారు. ఇక్కడ తప్పు ఎవరిది? ఎవరు చేస్తున్నారు అన్న సంగతి పక్కన పెడితే? ఇలాంటి నేరస్తులను ముందుగా రాజకీయాల్లోకి రాకుండా చేయాల్సిన బాధ్యత అందరిపై ఉందన్నారు. ముఖ్యంగా దేశాన్ని రక్షించే వ్యవస్థలపై. స్వాతంత్య్రానంతర కాలంలో బ్రిటిష్ వారు పెట్టిన కేసుల గురించి గొప్పగా చెప్పుకునేవారు. స్వాతంత్య్రం కోసం జైలుకెళ్లారని చెప్పేవారు. ప్రజలు దీనిని అదనపు అర్హతగా కూడా భావిస్తారు. అయితే ఇప్పుడు… దొంగతనాలు, హత్యలు, మోసాలు చేసి… వేల కోట్లు పోగొట్టుకున్న వారికి పుణ్యఫలం అదనపు అర్హతలుగా మారింది. ఇప్పుడు ఎన్నికల్లో పోటీ చేస్తున్న వారిలో… ఏ రాష్ట్రంలోనైనా… అరవై శాతానికి పైగా క్రిమినల్ కేసులున్నాయి. క్రిమినల్ మైండ్ సెట్ ఉన్న వారికే పాలనా పగ్గాలు ఇవ్వబడతాయి. అందుకే క్రూర నేరాలకు పాల్పడిన వారిని ఎన్నికలకు దూరంగా ఉంచాలని కొంత మంది చాలా కాలంగా పోరాడుతున్నారు. గత నాలుగేళ్లుగా ఈ ప్రక్రియపై సుప్రీంకోర్టు విచారణ జరుపుతోంది. ఈ పిటిషన్‌ ప్రకారం రాజకీయ నేతలపై ఎలాంటి కేసులు లేవు. ఇటీవల భారత ప్రధాన న్యాయమూర్తి చంద్రచూడ్ సింగ్ నేతృత్వంలోని ధర్మాసనం కింది కోర్టులకు కొన్ని ఆదేశాలు, సూచనలు ఇచ్చింది.

క్రిమినల్ నేతలపై కేసుల విచారణలో జాప్యం అసలు సమస్య!

తీవ్ర నేరాలకు పాల్పడిన ఎంపీలు, ఎమ్మెల్యేలపై జీవితకాల నిషేధం విధించాలంటూ దాఖలైన పిటిషన్లపై సుప్రీంకోర్టు గురువారం కీలక నిర్ణయం తీసుకుంది. ఇలాంటి కేసులను సమర్థవంతంగా పర్యవేక్షించేందుకు చర్యలు తీసుకునే బాధ్యతను హైకోర్టులకు సుప్రీంకోర్టు అప్పగించింది. దేశంలో తీవ్రమైన నేరాలకు పాల్పడిన ఎంపీలు, ఎమ్మెల్యేలపై జీవితకాల నిషేధం విధించాలని కోరుతూ అశ్విని ఉపాధ్యాయ దాఖలు చేసిన ప్రజా ప్రయోజన వ్యాజ్యాన్ని (పీఎల్) సుప్రీంకోర్టు గురువారం విచారించింది. ఈ నేపథ్యంలో ప్రజా ప్రతినిధులపై ఉన్న క్రిమినల్ కేసులను త్వరితగతిన పరిష్కరించేందుకు ఏకరీతి మార్గదర్శకాలను రూపొందించడం కష్టమని సుప్రీంకోర్టు వ్యాఖ్యానించింది. అదే సమయంలో ఇలాంటి కేసులను సమర్థవంతంగా పర్యవేక్షించేందుకు చర్యలు తీసుకునే బాధ్యతను హైకోర్టులకు అప్పగించింది. ఇందుకు సంబంధించి కొన్ని మార్గదర్శకాలను రూపొందించింది. ఎంపీలు, ఎమ్మెల్యేలపై ఉన్న కేసులను పర్యవేక్షించేందుకు ప్రత్యేక బెంచ్‌ను ఏర్పాటు చేయాలని, ఏడాదిలోగా ఈ కేసులను పరిష్కరించేలా చూడాలని అన్ని హైకోర్టులను సుప్రీంకోర్టు ఆదేశించింది.

సుప్రీంకోర్టు మార్గదర్శకాలు

► ఎంపీలు, ఎమ్మెల్యేలపై పెండింగ్‌లో ఉన్న క్రిమినల్‌ కేసుల సత్వర పరిష్కారాన్ని పర్యవేక్షించేందుకు హైకోర్టు ప్రధాన న్యాయమూర్తి నేతృత్వంలో ప్రత్యేక బెంచ్‌ను ఏర్పాటు చేయాలి.
►కేసుల సత్వర పరిష్కారాన్ని పర్యవేక్షించేందుకు హైకోర్టు ప్రధాన న్యాయమూర్తి తప్పనిసరిగా ప్రత్యేక శీర్షికను రూపొందించాలి
►ప్రత్యేక బెంచ్ అవసరాన్ని బట్టి క్రమ వ్యవధిలో కేసులను జాబితా చేయాలి
► కేసులను త్వరితగతిన పరిష్కరించేందుకు హైకోర్టు తగిన ఆదేశాలు జారీ చేయాలి.

గతంలో అమికస్ క్యూరియా కీలక సూచనలు – సుప్రీంకోర్టు పట్టించుకోలేదు!

మూడేళ్ల కిందటే, వ్యవస్థలను నిర్వహించేందుకు నేరగాళ్ల నాయకులు పెరగడాన్ని సుప్రీంకోర్టు సీరియస్‌గా తీసుకుంది. గతంలో ఇలాంటి కేసులపై సలహాల కోసం అమికస్ క్యూరీని నియమించారు. అత్యున్నత న్యాయస్థానం సుప్రీంకోర్టుకు అమికస్ క్యూరీ. సీనియర్ న్యాయవాది విజయ్ హన్సారియా నివేదిక సమర్పించారు. అందులో ముఖ్యమంత్రులు, ఎంపీలు, ఎమ్మెల్యేలు, ప్రజాప్రతినిధులుగా ఉన్న వారిపై నమోదైన క్రిమినల్ కేసులు ఐదేళ్లకు పైగా పెండింగ్‌లో ఉన్నాయని ప్రస్తావిస్తూ పలు సూచనలు చేశారు.

– CrPC సెక్షన్ 309 ప్రకారం, విచారణ ప్రతిరోజూ నిర్వహించబడాలి. దీనికి సంబంధించి పని విభజనను హైకోర్టు లేదా ప్రిన్సిపల్ సెషన్స్ జడ్జిలు రెండు వారాల్లోగా పూర్తి చేస్తారు. అసాధారణ పరిస్థితుల్లో తప్ప వాయిదాలు ఇవ్వకూడదు. అలా అయితే, కారణాలను నమోదు చేయండి.
– ప్రజా ప్రతినిధులపై కేసులను విచారించే కోర్టులు ముందుగా వారిపై విచారణ కొనసాగించాలి.
– జాప్యం లేకుండా ప్రాసిక్యూషన్.. డిఫెన్స్ లాయర్లు సహకరించాలి.
– రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ప్రతి ప్రత్యేక కోర్టులో కనీసం ఇద్దరు స్పెషల్ పబ్లిక్ ప్రాసిక్యూటర్లను దర్యాప్తు కోసం సంబంధిత జిల్లా సెషన్స్ జడ్జితో సంప్రదించి నియమిస్తుంది.
– నిందితుడు విచారణలో జాప్యం కలిగిస్తే, వారి బెయిల్ రద్దు చేయాలి.
– సిట్టింగ్ ప్రజాప్రతినిధులకు సంబంధించిన కేసులను ముందుగా దర్యాప్తు చేయాలి.
– మరణశిక్ష లేదా ఏడేళ్ల జైలుశిక్ష..అంతకు మించి జైలుశిక్ష ఉన్న కేసుల విచారణకు ప్రత్యేక న్యాయస్థానాలు తొలి ప్రాధాన్యం ఇవ్వాలి.
– నిందితులు.. సాక్షులను కోర్టు ముందు హాజరుపరచడంలో విఫలమైతే, సంబంధిత పోలీసు అధికారుల నుంచి కోర్టులు నివేదిక కోరాలి.
– నిందితుల హాజరు.. సాక్షుల విచారణకు కోర్టులు వీడియో కాన్ఫరెన్స్ సౌకర్యాన్ని ఉపయోగించాలి.
– పెండింగ్‌లో ఉన్న ఈడీ..సీబీఐ కేసుల పర్యవేక్షణ కోసం సుప్రీంకోర్టు మాజీ న్యాయమూర్తి లేదా హైకోర్టు మాజీ ప్రధాన న్యాయమూర్తి పర్యవేక్షణలో పర్యవేక్షణ కమిటీని ఏర్పాటు చేయాలి.

ఆ సమయంలో అమికస్ క్యూరీ చేసిన సిఫారసులపై కొంత కార్యాచరణ చేపట్టారు. కానీ.. తర్వాత మళ్లీ మామూలైంది. పైగా కేసుల దర్యాప్తు పూర్తిగా మందగించింది. ఇప్పుడు మళ్లీ కదలిక వచ్చింది.

ప్రజాస్వామ్యానికి ప్రమాదకరంగా మారుతున్న నేర పాలన!

దారుణ హత్య కేసుల్లో జైలులో ఉన్నవారు ఎన్నికల్లో పోటీ చేసి గెలిచిన సందర్భాలు చూస్తున్నాం. బెయిల్‌పై బయటకు రావడం ద్వారా న్యాయవ్యవస్థలోని లోపాలను అడ్డం పెట్టుకుని అసలు కేసుల దర్యాప్తును అడ్డుకోవడమే కాకుండా.. అన్ని వ్యవస్థలపైనా దాడులు చేస్తున్నారు. కాబోయే సుప్రీంకోర్టు న్యాయమూర్తిపై తప్పుడు ఆరోపణలు చేస్తూ లేఖలు రాయడమే కాకుండా దురుద్దేశపూర్వకంగా విడుదల చేసి న్యాయవ్యవస్థను నిర్వీర్యం చేసేందుకు ప్రయత్నించారన్నారు. అక్కడితో ఆగని నేరగాళ్ల పాలకులు.. వ్యవస్థలను అడ్డం పెట్టుకుని అందరిపై బురద చల్లేందుకు కేసులు పెడుతున్నారు. ఏపీ లాంటి రాష్ట్రంలో ఓ రాజకీయ పార్టీ కార్యకర్తలపై అరవై వేల కేసులు పెట్టారంటే… వ్యవస్థలను ఏ స్థాయిలో దుర్వినియోగం చేశారో అర్థం చేసుకోవచ్చు. కనీస ఆధారాలు లేకుండానే వందలాది మందిని అరెస్టు చేశారు. రోజుల తరబడి జైళ్లలో ఉండాల్సి వచ్చింది. నేరస్థుల దౌర్జన్యాన్ని ఏ ఒక్క వ్యవస్థ ఆపలేదు. ఇది ఎవరి వైఫల్యం? నేరస్తులను ఎందుకు జైల్లో పెడతారు? బయట ఉంటే ఇలాంటి క్రిమినల్ పనులు చేసి..జైలులో మనసు మార్చుకుంటారు. కానీ రాజకీయంగా అధికారం ఉన్నవారిని పక్కన పెట్టి.. వ్యవస్థలను వారి చేతుల్లోకి వెళ్లనివ్వడం వల్ల.. యావత్ సమాజం బాధపడుతోంది.. శిక్ష అనుభవిస్తోంది. ఈ పరిణామాలు ఇప్పుడే కాదు భవిష్యత్తులో కూడా తీవ్రంగా ఉంటాయి. ఇది భారత ప్రజాస్వామ్యంపై తీవ్ర ప్రభావం చూపుతుంది. అందుకే.. ప్రజాస్వామ్యాన్ని పరిరక్షించాల్సిన వ్యవస్థలే ఇప్పటికైనా చురుగ్గా వ్యవహరిస్తూ వారి ఆదేశాలను పాటిస్తున్నాయంటే.. ప్రజాస్వామ్యంలోని అతిపెద్ద వైరస్‌కు వ్యాక్సిన్‌ వేసినట్లే. లేకుంటే రాజకీయాలకు తీయని రోగం అవుతుంది. అప్పుడు మన దేశంలో ఉండేది.. ప్రజాస్వామ్యం కాదు.. నేరపూరితం.

ప్రజలు తిరగాల్సిన సమయం వచ్చింది

వ్యవస్థలను కాపాడాలి..వాటిని కాపాడతామని ఎదురుచూస్తూ కూర్చోకూడదు. ముందుగా ఓటర్లు తమ బాధ్యతను సక్రమంగా నిర్వర్తిస్తున్నారో లేదో కూడా పరిశీలించుకోవాలి. నేరగాళ్లను ఎంచుకుని వారి నుంచి రక్షణ పొందేందుకు వ్యవస్థల వద్దకు వెళితే… ఆ వ్యవస్థలు కూడా ప్రజల చేత అధికారం పొందిన నేరగాళ్లకే మరుగున పడతాయని గుర్తుంచుకోవాలి. అందుకే ఓటు అనేది పథకం లేదా నోటు కోసం ఇచ్చిన విలువలేని హక్కు కాదు. ఇది తల తిప్పింది. చూడండి మరియు ఉపయోగించండి. ప్రలోభాలకు గురిచేస్తే… పాములా మారిపోతుంది. మేము ఇప్పుడు చూస్తున్నాము.

తెలుగు360 ఉత్తమ మరియు ప్రకాశవంతమైన జర్నలిస్టుల కోసం ఎల్లప్పుడూ తెరవబడి ఉంటుంది. మీకు పూర్తి సమయం లేదా ఫ్రీలాన్స్ పట్ల ఆసక్తి ఉంటే, మాకు ఇమెయిల్ చేయండి Krishna@telugu360.com.

పోస్ట్ ఎడిటర్ వ్యాఖ్య: రాజకీయ నేరస్తుల కేసులు ఎప్పటికి ఛేదిస్తారు!? మొదట కనిపించింది తెలుగు360.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *