ఢిల్లీ దేశ రాజధాని

చివరిగా నవీకరించబడింది:

దేశ రాజధాని ఢిల్లీని పట్టి పీడిస్తున్న వాయుకాలుష్యంపై దాఖలైన పిటిషన్ల విచారణ సందర్భంగా సుప్రీంకోర్టు శుక్రవారం కీలక వ్యాఖ్యలు చేసింది. కాలుష్యాన్ని అరికట్టేందుకు ప్రభుత్వం అనుసరిస్తున్న తీరుపై కేజ్రీవాల్ అసంతృప్తి వ్యక్తం చేశారు. కాలుష్యానికి ప్రధాన కారణం పంట వ్యర్థాలను తగులబెట్టడమేనా అని ఆరా తీస్తుండగా.. పక్క రాష్ట్రాల్లో వరిసాగుపై నిషేధం విధించడంలో ప్రభుత్వం విఫలమవుతోందని ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశారు.

ఢిల్లీ వాయు కాలుష్యం: ఢిల్లీ వాయు కాలుష్యంపై సుప్రీంకోర్టు ఆగ్రహం వ్యక్తం చేసింది

ఢిల్లీ వాయు కాలుష్యం: దేశ రాజధాని ఢిల్లీని పట్టి పీడిస్తున్న వాయు కాలుష్యంపై దాఖలైన పిటిషన్ల విచారణ సందర్భంగా శుక్రవారం సుప్రీంకోర్టు కీలక వ్యాఖ్యలు చేసింది. కాలుష్యాన్ని అరికట్టేందుకు ప్రభుత్వం అనుసరిస్తున్న తీరుపై కేజ్రీవాల్ అసంతృప్తి వ్యక్తం చేశారు. కాలుష్యానికి ప్రధాన కారణం పంట వ్యర్థాలను తగులబెట్టడమేనా అని ఆరా తీస్తుండగా.. పక్క రాష్ట్రాల్లో వరిసాగుపై నిషేధం విధించడంలో ప్రభుత్వం విఫలమవుతోందని ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశారు.

ప్రభుత్వంలో చలనం లేదు..(ఢిల్లీ వాయు కాలుష్యం)

ఈ విషయంలో జోక్యం చేసుకుంటే ప్రభుత్వంలో కదలిక వచ్చేదా అని ఆమె ప్రశ్నించారు. ఏటా ఇదే సమస్య ఉత్పన్నమవుతోందని పేర్కొన్నారు. గడ్డిని కాల్చడం వల్ల 24% వాయు కాలుష్యం వస్తోందని వెల్లడైంది. ఢిల్లీని ఏటా కాలుష్య సమస్య వెంటాడుతోంది. మేం జోక్యం చేసుకుంటే ప్రభుత్వంలో చలనం లేదు. పంజాబ్, హర్యానాలో గడ్డి దహనం వల్ల కాలుష్యం పెరుగుతోంది. గడ్డిని కాల్చడం వల్ల 24 శాతం గాలి కలుషితమవుతుంది. బొగ్గు, బొగ్గు వల్ల 17 శాతం, వాహనాల వల్ల 16 శాతం గాలి కలుషితమవుతోంది. ఇదంతా ఢిల్లీ ప్రభుత్వానికి తెలుసు. అయితే, సుప్రీం కోర్టు జోక్యం చేసుకునేంత వరకు స్పందన లేదు. వాహనాల్లో సరి-బేసి విధానాన్ని అమలు చేయాలా వద్దా అనేది మాకే వదిలేయకండి. ప్రజల కష్టాలు దేవుడు గమనిస్తాడా? నిన్న రాత్రి వర్షం కురిసింది. దీంతో కొంత ఊరట లభించింది. ప్రభుత్వ చర్యలు శూన్యం. వరికి బదులుగా ప్రత్యామ్నాయ పంటలు పండించేలా పంజాబ్, హర్యానా రైతులకు ప్రభుత్వాలు అవగాహన కల్పించాలి. ఇప్పుడు సరి వ్యవస్థను అమలు చేస్తామని చెబుతున్నారు. దీని వల్ల ఉపయోగం ఏమిటి? పని చేయకుండా కోర్టుపై భారం వేసి.. కోర్టు ఆదేశాల వల్లే కాలుష్యం వచ్చిందని చెబుతారు’’ అని కోర్టు ప్రభుత్వాన్ని ఘాటుగా వ్యాఖ్యానించింది.

సుప్రీంకోర్టు సమీక్ష తర్వాత సరి-బేసి విధానాన్ని అమలు చేస్తామని కేజ్రీవాల్ ప్రభుత్వం తెలిపింది. కోర్టు ఆదేశాలకు అనుగుణంగా యాప్ ఆధారిత ట్యాక్సీలను నిషేధించాలని రవాణా శాఖను కోరినట్లు ఢిల్లీ పర్యావరణ మంత్రి గోపాల్ రాయ్ తెలిపారు. ఇతర రాష్ట్రాల నంబర్‌ ప్లేట్లు ఉన్న వాహనాలపై నిషేధం విధిస్తున్నట్లు ఇప్పటికే ప్రకటించారు.


ఇది కూడా చదవండి:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *