ప్రవేశ పరీక్ష: ఆలిండియా సైనిక్ పాఠశాలల్లో ప్రవేశాలు

దేశవ్యాప్తంగా 33 సైనిక పాఠశాలల్లో 6వ మరియు 9వ తరగతిలో ప్రవేశానికి ఆల్ ఇండియా మిలిటరీ స్కూల్స్ ఎంట్రన్స్ ఎగ్జామినేషన్ (AICSEE) 2024 నోటిఫికేషన్ విడుదలైంది. ఈ పరీక్షను నేషనల్ టెస్టింగ్ ఏజెన్సీ (NTA) నిర్వహిస్తుంది. సైనిక పాఠశాలలు ఆంగ్ల మాధ్యమంలో బోధించబడతాయి. ఇవి CBSE గుర్తింపు పొందిన రెసిడెన్షియల్ పాఠశాలలు. బాలికలు కూడా ఆరో తరగతిలో చేరవచ్చు. IX తరగతిలో ప్రవేశానికి అబ్బాయిలు మాత్రమే దరఖాస్తు చేసుకోవాలి. సైనిక పాఠశాలల్లో స్థానిక విద్యార్థులకు 67 శాతం సీట్లు కేటాయించారు. మిగిలిన 33 శాతం సీట్లకు ఇతర రాష్ట్రాలు/యూటీల విద్యార్థులు పోటీ చేయవచ్చు. ప్రతి సైనిక పాఠశాలలో ఆరవ తరగతిలో బాలికలకు 10 శాతం/గరిష్టంగా 10 సీట్లు కేటాయించబడ్డాయి. NGOలు/ప్రైవేట్ పాఠశాలలు/రాష్ట్ర ప్రభుత్వాల భాగస్వామ్యంతో 19 కొత్త సైనిక పాఠశాలల్లో కూడా ఈ నోటిఫికేషన్ ద్వారా ఆరవ తరగతి ప్రవేశాలు నిర్వహించబడతాయి. సైనిక పాఠశాలల్లో చదువుతున్న విద్యార్థులు నేషనల్ డిఫెన్స్ అకాడమీ, ఇండియన్ నేవల్ అకాడమీ మొదలైన వాటిలో చేరేందుకు సిద్ధమయ్యారు.

తెలుగు రాష్ట్రాల్లో సైనిక పాఠశాలలు-సీట్లు

  • కలికిరి సైనిక పాఠశాలలో ఆరో తరగతిలో బాలురకు 95, బాలికలకు 10 సీట్లు ఉన్నాయి. తొమ్మిదో తరగతిలో బాలురకు 10 సీట్లు ఉన్నాయి.

  • కురుకొండ సైనిక పాఠశాలలో 6వ తరగతిలో బాలురకు 68, బాలికలకు 10 సీట్లు ఉన్నాయి. తొమ్మిదో తరగతిలో బాలురకు 18, బాలికలకు 4 సీట్లు ఉన్నాయి.

  • SPSR నెల్లూరులోని అదానీ వరల్డ్ స్కూల్ సైనిక పాఠశాలలో 80 సీట్లు ఉన్నాయి.

అర్హత వివరాలు

  • ప్రస్తుతం ఐదో తరగతి చదువుతున్న బాలబాలికలు ఆరో తరగతి ప్రవేశ పరీక్షకు దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. వారు మార్చి 31, 2024 నాటికి పది నుండి పన్నెండేళ్ల మధ్య ఉండాలి. అంటే ఏప్రిల్ 1, 2012 నుండి మార్చి 31, 2014 మధ్య జన్మించారు.

  • ఈ విద్యా సంవత్సరంలో 8వ తరగతి చదువుతున్న బాలబాలికలు 9వ తరగతి ప్రవేశ పరీక్షకు దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. మార్చి 31, 2024 నాటికి వారి వయస్సు 13 నుండి 15 సంవత్సరాల మధ్య ఉండాలి. అంటే ఏప్రిల్ 1, 2009 నుండి మార్చి 31, 2011 మధ్య జన్మించారు.

AICSEE వివరాలు

  • ఇది ఆబ్జెక్టివ్ పద్ధతిలో నిర్వహించబడుతుంది. అన్ని బహుళ ఎంపిక ప్రశ్నలు అడగబడతాయి. సమాధానాలను ఓఎంఆర్‌ షీట్‌పై పెన్సిల్‌తో గుర్తించాలి. క్రెడిట్ మార్కులు లేవు. ఈ పరీక్షలో అర్హత సాధించాలంటే ప్రతి సబ్జెక్టులో కనీసం 25 శాతం మార్కులు, మొత్తంగా 40 శాతం మార్కులు సాధించాలి.

ఆరవ తరగతి ప్రవేశ వివరాలు

  • పరీక్ష వ్యవధి రెండున్నర గంటలు. మొత్తం మార్కులు 300. ఇందులో మ్యాథమెటిక్స్ నుంచి 50 ప్రశ్నలు ఇస్తారు. వీటిలో ఒక్కోదానికి 3 మార్కులు కేటాయిస్తారు. ఇంటెలిజెన్స్, లాంగ్వేజ్, జనరల్ నాలెడ్జ్ అంశాల నుంచి ఒక్కొక్కటి 25 ప్రశ్నలు అడుగుతారు. వీటిలో ఒక్కో ప్రశ్నకు 2 మార్కులు ఉంటాయి. ఆంగ్ల మాధ్యమంతో పాటు అభ్యర్థి ఎంచుకున్న ప్రాంతీయ భాష (తెలుగు, హిందీ, ఉర్దూ మొదలైనవి)లో ప్రశ్నలు ఇవ్వబడతాయి.

తొమ్మిదో తరగతి ప్రవేశ వివరాలు

  • ఇది ఆంగ్ల మాధ్యమంలో మాత్రమే నిర్వహించబడుతుంది. పరీక్ష వ్యవధి 3 గంటలు. మొత్తం మార్కులు 400. గణితం నుంచి 50 ప్రశ్నలు అడుగుతారు. ప్రతి ప్రశ్నకు 4 మార్కులు ఉంటాయి. ఇంటెలిజెన్స్, ఇంగ్లీష్, జనరల్ సైన్స్, సోషల్ సైన్స్ అంశాల నుంచి ఒక్కొక్కటి 25 ప్రశ్నలు ఇస్తారు. ఒక్కో ప్రశ్నకు 2 మార్కులు కేటాయించారు.

ముఖ్యమైన సమాచారం

దరఖాస్తు రుసుము: జనరల్ అభ్యర్థులు, డిఫెన్స్ ఉద్యోగుల పిల్లలు, మాజీ సైనికుల పిల్లలు, ఓబీసీ అభ్యర్థులకు రూ.650; ఎస్సీ, ఎస్టీ అభ్యర్థులకు 500

ఆన్‌లైన్ దరఖాస్తుకు చివరి తేదీ: డిసెంబర్ 16

దిద్దుబాటు విండో తెరుచుకుంటుంది: డిసెంబర్ 18 నుండి 20 వరకు

పరీక్షా కేంద్రాలు: హైదరాబాద్, కరీంనగర్, అనంతపురం, గుంటూరు, కడప, కర్నూలు, నెల్లూరు, ఒంగోలు, రాజమహేంద్రవరం, శ్రీకాకుళం, తిరుపతి, విజయవాడ, విశాఖపట్నం, విజయనగరం

AICSEE తేదీ: 21 జనవరి 2024

వెబ్‌సైట్: https://exams.nta.ac.in/AISSEE

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *