సమీక్ష: దీపావళి

స్ట్రాంగ్ కాస్ట్ లేకపోయినా మంచి కంటెంట్ ఉంటేనే జనాలు థియేటర్లకు వస్తారనే నమ్మకం కలిగించాయి కొన్ని సినిమాలు. శ్రీ శ్రవంతి మూవీస్ నిర్మించిన ‘దీవాళి’ సినిమా కూడా తన అదృష్టాన్ని పరీక్షించుకోవడానికి నేరుగా థియేటర్లలోకి వచ్చింది. ట్రైలర్ చూస్తేనే కథా హీరో అని అర్థమవుతుంది. నిర్మాత స్రవంతి రవికిషోర్ కూడా అదే నమ్ముతున్నారు. తమిళంలో ‘కిడా’ పేరుతో నిర్మించిన ఈ చిత్రాన్ని తెలుగులోకి అనువదించి ‘దీపావళి’గా విడుదల చేశారు. మరి తాత ముత్తాతల కథ ప్రేక్షకుల హృదయాలను తాకిందా? ఈ దీపావళి ఎలాంటి వెలుగులు పంచుతుంది?

సీనయ్య (పో రామ్) తన భార్య మరియు మనవడు గణేష్ (మాస్టర్ దీపన్)తో కలిసి తనపల్లి అనే గ్రామంలో నివసిస్తున్నాడు. దీపావళికి మరికొన్ని రోజులు ఉండడంతో మనవడు గణేష్ తాత సీనయ్యను కొత్త బట్టలు అడిగాడు. గణేష్‌కి నచ్చిన డ్రస్‌ కోసం శీనయ్య షాప్‌కి వెళ్లగా ఆ డ్రెస్‌ ఖరీదు రెండు వేల రూపాయలు. అతని దగ్గర అంత డబ్బు లేదు. అప్పు తీసుకున్నా కొడుకు కోరిక తీరుతుందని భావించాడు. సకాలంలో అప్పు లేదు. వేరే మార్గం లేకపోవడంతో, ఆహారం కోసం తాను పెంచుకున్న మేకను అమ్మాలని నిర్ణయించుకున్నాడు. అయితే అది మేక కావడంతో కొనేందుకు ఎవరూ ముందుకు రావడం లేదు. ఇంతలో, బాషా మటన్ కొట్టులో పనిచేసే వీరయ్య (కాళి వెంకట్) అతని ప్రవర్తన కారణంగా ఉద్యోగం కోల్పోతాడు. ఎలాగైనా మటన్ కొట్టి బాషా కళ్ల ముందే మంచి వ్యాపారం చేయాలని వీరయ్య లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నాడు. ఈ సమయంలో విషయం తెలుసుకున్న సేనయ్య మేకను పదివేలకు కొనుగోలు చేశాడు. ఐదు వందలు అడ్వాన్స్ కూడా ఇస్తాడు. మిగిలిన డబ్బు చెల్లించేందుకు చాలా మందికి మటన్ ఇస్తానని చెప్పి అడ్వాన్స్ కూడా తీసుకుంటాడు. అయితే దీపావళి ముందు రోజు రాత్రి మేకను ఎవరో గుర్తుతెలియని వ్యక్తులు దొంగిలించారు. మీరు మేకను కనుగొన్నారా? సేనయ్య మనవడికి కొత్త బట్టలు కొన్నాడా? వీరయ్య మటన్ కొట్టు కల ఏమైంది? ఆ పాత్రలన్నీ ఎక్కడికి చేరాయి? అనేది తెరపై చూడాల్సిందే.

దీపావళి నిర్మాణం పరంగానే కాకుండా కథ పరంగా కూడా చిన్న కథ. అయితే ఈ చిన్న కథలో కొన్ని భావోద్వేగ సన్నివేశాలు మనసును కదిలించి, ఒక్కసారిగా కన్నీళ్లు తెప్పిస్తాయి. వీటన్నింటికీ మించి ఇది నిజాయితీ మరియు మానవత్వానికి సంబంధించిన కథ. పండగకి కొత్త బట్టలు అడిగిన మనవడికి.. తాతయ్య ప్రలోభాల చుట్టూ అల్లిన అందమైన పల్లెటూరి కథ ఇది. ఈ కథలోని లాగ్ లైన్ నాకు జెర్సీ సినిమాని గుర్తుకు తెచ్చినా, దానికి భిన్నమైన ఆత్మ ఉంది. ఎలాంటి హడావిడి లేకుండా కథ మొదలవుతుంది. కొత్తబట్టల కోసం మనవడి కోరిక, ఎలాగైనా మనవడి కోరిక తీర్చాలనే తాత కోరిక, డబ్బులేని నిస్సహాయత. ఆర్థిక సమస్యలతో మనవడు నిద్రపోయే వరకు ఇంటికి వెళ్లలేని తాతయ్యను చూసి అప్రయత్నంగా కన్నీళ్లు కారుతున్నాయి. అలాగే, సన్నివేశాలు నాటకీయంగా మరియు భావోద్వేగంగా లేవు. సహజంగానే ఆ పాత్రల పట్ల కరుణ కలుగుతుంది. సానుభూతి భావన ఉంది.

లేవనెత్తిన చిన్న పాయింట్ చుట్టూ ఆసక్తికరమైన నాటకాన్ని పండించడం ఒక నేర్పు. దర్శకుల్లో ఆ నైపుణ్యం కనిపించింది. మేకను అమ్మగా వచ్చిన డబ్బుతో కొత్త బట్టలు కొనుక్కోవచ్చు. అయితే మేకను చెట్టుకు కట్టేశారు. అదే సమయంలో, అతను మేక లేదా మేక అనే విషయం పట్టింపు లేదు. అంతా కూలిపోయే సమయానికి, మేక దొంగతనం చేయడం ప్రారంభిస్తుంది. తర్వాత వచ్చే సన్నివేశాలు కూడా హత్తుకునేలా ఉన్నాయి. ముఖ్యంగా పిల్లాడు గణేష్ పాత్రకు మేకకు మధ్య ఉన్న అనుబంధాన్ని చూపించిన విధానం ఆకట్టుకుంటుంది. తప్పిపోయిన మేక కోసం అందరూ వెతుకుతున్నారు. మేక దానిని చూడకూడదని గణేష్ కోరుకుంటాడు. దర్శకుడు ఈ సన్నివేశాన్ని చాలా హృద్యంగా తెరకెక్కించారు. అలాగే గణేష్ అవ్వా.. తన వద్ద ఉంచుకున్న చిన్న డబ్బును మార్చుకుని పెద్ద నోట్లు తీసుకోవడం, మటన్ కొట్టు కొట్టి వీరయ్య భార్యకు సాయం చేస్తూ.. మానవత్వాన్ని చాటుకున్నాడు. కథ ముగింపు కూడా బాగా కుదిరింది. ఫీల్ గుడ్ ఎమోషన్ తో ప్రేక్షకులు థియేటర్ నుంచి బయటకు వస్తారు.

ఇందులోని లోటుపాట్ల గురించి చెప్పాలంటే.. ఇదొక చిన్న కథ. ఇప్పటికే ట్రైలర్‌లోనే కథ మొత్తం చెప్పేశారు. దీంతో సినిమా చూస్తున్నంత సేపూ కథ అయిపోయిందన్న ఫీలింగ్ కలుగవచ్చు. అలాగే కొన్ని సన్నివేశాలు సాగదీయడం, నెమ్మదిగా కదులుతున్నట్లు అనిపించవచ్చు. మరి ఇందులో ఓ ప్రేమకథ కూడా ఉంది. ఇది ఎందుకు సరిగ్గా సరిపోదు? ఆ ట్రాక్ లేకున్నా దానికి నష్టం లేదు. అలాగే, థియేటర్ అనుభవం మరియు కమర్షియల్ ఎలిమెంట్స్ కోసం సినిమాకి వెళ్లే ప్రేక్షకుల అంచనాలను సినిమా అందుకోకపోవచ్చు. అలాగే దాదాపు తమిళ నటీనటులు, అక్కడి వాతావరణం ఇందులో కనిపిస్తున్నాయి. ప్రతి దశలోనూ ఇదొక అనువాద చిత్రం అని గుర్తు చేస్తుంది.

సీనయ్య పాత్రలో నటించిన పో రామ్ ఆ పాత్రకు ప్రాణం పోశాడు. చాలా సహజమైన నటన. అలాగే మనవడి పాత్రలో నటించిన దీపన్ కూడా మెప్పించాడు. అతని కళ్లలో అమాయకత్వం బాగా వ్యక్తమైంది. మేకపై తనకున్న ప్రేమను చూపించే సన్నివేశాలు బాగున్నాయి. అలాగే వీరయ్యగా కాళీ వెంకట్ నటన కూడా బాగుంది. ఇతర పాత్రలు పరిమితం.

ఇదొక చిన్న సినిమా. బడ్జెట్ పరిమితులు స్క్రీన్‌పై ప్రదర్శించబడతాయి. అయితే ఈ కథకు కావాల్సినంత అందించారు నిర్మాత. మంచి నేపథ్య సంగీతం మరియు కెమెరా పనితనం. రాత్రి పూట చిత్రీకరించిన మేకల దొంగతనం సీక్వెన్స్ పల్లెటూరి వాతావరణంతో పాటు బాగా చిత్రీకరించారు. డబ్బింగ్‌లో చిత్తూరు యాస బాగా పలికింది. ఆ యాసలోని సొగసు కొన్ని డైలాగుల్లో కనిపిస్తుంది. నిజాయితీతో కూడిన ప్రయత్నం. తారాబలం లేకపోయినా కథలోని భావోద్వేగాలు దీపావళి తారాజువ్వలా మెరుస్తాయి.

తెలుగు360 ఉత్తమ మరియు ప్రకాశవంతమైన జర్నలిస్టుల కోసం ఎల్లప్పుడూ తెరవబడి ఉంటుంది. మీకు పూర్తి సమయం లేదా ఫ్రీలాన్స్ పట్ల ఆసక్తి ఉంటే, మాకు ఇమెయిల్ చేయండి Krishna@telugu360.com.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *