నిప్పుతో ఆడుకోవాలా?

ప్రభుత్వ బిల్లులు పాస్ చేస్తారా?

అసెంబ్లీ సమావేశాల చెల్లుబాటుపై అనుమానాలు?

బిల్లులు ఆమోదం పొందలేమని ఎలా చెబుతారు?

మీరు పరిణామాలను ఆలోచించారా?

దీన్ని సీరియస్‌గా తీసుకుంటున్నాం

అసలు అధికారం ప్రజాప్రతినిధులదే

తమిళనాడు, పంజాబ్ గవర్నర్ల తీరుపై సుప్రీం ఫైర్

కేంద్ర హోం శాఖ కార్యదర్శులకు నోటీసులు

చెన్నై, న్యూఢిల్లీ, నవంబరు 10 (ఆంధ్రజ్యోతి): అసెంబ్లీలు ఆమోదించిన బిల్లులను తమ వద్ద ఉంచుకోవడం లేదా ఆమోదించిన తర్వాత వెనక్కి పంపడంపై తమిళనాడు, పంజాబ్ గవర్నర్లపై సుప్రీంకోర్టు కొరడా ఝులిపించింది. “వారు నిప్పుతో ఆడుతున్నారు” అని ఆమె హెచ్చరించింది. మనం పార్లమెంటరీ ప్రజాస్వామ్యంలో ఉన్నామా అని ప్రశ్నించింది. అసెంబ్లీ ఆమోదించిన బిల్లులను గవర్నర్ అడ్డుకుంటున్నారని, పరిపాలన కుంటుపడుతుందని ఆరోపిస్తూ తమిళనాడు ప్రభుత్వం దాఖలు చేసిన పిటిషన్‌పై సుప్రీంకోర్టు తీవ్రంగా స్పందించింది. ఈ విషయంపై వివరాలు అందించాలని కేంద్ర హోంశాఖకు, తమిళనాడు గవర్నర్ కార్యదర్శికి నోటీసులు జారీ చేసింది. అలాగే, గవర్నర్‌పై వచ్చిన ఫిర్యాదుల విషయంలోనూ పంజాబ్ ప్రభుత్వం కూడా ఇదే తరహా ఉత్తర్వులు ఇచ్చింది. ఈ మేరకు సుప్రీంకోర్టు ప్రధాన న్యాయమూర్తి జస్టిస్ డీవై చంద్రచూడ్, జస్టిస్ జేబీ పార్ధివాలా, జస్టిస్ మనోజ్ మిశ్రాలతో కూడిన ధర్మాసనం శుక్రవారం ఉత్తర్వులు జారీ చేసింది.

ప్రభుత్వ బిల్లులను ఏళ్ల తరబడి పెండింగ్‌లో ఉంచుతున్నారని, మరికొందరు దురుద్దేశపూర్వకంగా పాలనను స్తంభింపజేసేందుకు వివరణలు కోరుతున్నారని ఆరోపిస్తూ తమిళనాడు ప్రభుత్వం సుప్రీంకోర్టును ఆశ్రయించిన సంగతి తెలిసిందే. ఈ పిటిషన్ శుక్రవారం ధర్మాసనం ముందు విచారణకు వచ్చింది. రాష్ట్ర ప్రభుత్వం తరపున సీనియర్ న్యాయవాదులు అభిషేక్ సింఘ్వీ, పి.విల్సన్ వాదనలు వినిపించారు. ప్రభుత్వాస్పత్రుల్లో ఉద్యోగుల నియామకానికి సంబంధించిన ఫైళ్లపై కూడా సంతకాలు చేయడం లేదని రాష్ట్ర గవర్నర్ ఆర్ ఎన్ రవి అన్నారు. ఈ సందర్భంగా జస్టిస్ చంద్రచూడ్ స్పందిస్తూ.. రాజ్యాంగ నిబంధనలకు విరుద్ధంగా తమిళనాడు గవర్నర్ బిల్లులు ఆమోదించడం సరికాదన్నారు. అనంతరం తమిళనాడు ప్రభుత్వం తరఫు న్యాయవాదులు తమ వాదనలు కొనసాగిస్తూ.. 2020 నుంచి ఇప్పటి వరకు అనేక బిల్లులను ఆమోదించాలని గవర్నర్‌కు విజ్ఞప్తి చేసినా ఫలితం లేదన్నారు. దీనిపై ధర్మాసనం స్పందిస్తూ.. ఈ కేసును తాము చాలా ముఖ్యమైనదిగా భావిస్తున్నామని, దీపావళి సెలవుల తర్వాత విచారణ జరిపితే అభ్యంతరం ఉందా అని ప్రశ్నించింది. తమకేమీ అభ్యంతరం లేదని న్యాయవాదులు స్పష్టం చేయడంతో తదుపరి విచారణను ఈ నెల 24వ తేదీకి వాయిదా వేసింది.

సమావేశాలు చెల్లవని మీరు ఎలా చెబుతారు?

విచారణ సందర్భంగా జస్టిస్ చంద్రచూడ్ పంజాబ్ పరిణామాలు తనకు సంతోషం కలిగించలేదని వ్యాఖ్యానించారు. పంజాబ్ గవర్నర్ తరపున హాజరైన సొలిసిటర్ జనరల్ తుషార్ మెహతా, సీనియర్ న్యాయవాది సత్యపాల్ జైన్ లు ఏదో చెప్పబోతున్నారు.. ‘‘సమావేశాలు చెల్లవని, బిల్లులు ఆమోదించలేమని ఎలా చెబుతారు.. పరిణామాలను పరిశీలించారా.. ఈ మాటలేనా? గవర్నర్లు మాట్లాడటమా?, మీరు నిప్పుతో ఆడుతున్నారు.. ఇవి ప్రజాప్రతినిధులు ఆమోదించిన బిల్లులు.. ఇలాగే ఉంటే పార్లమెంటరీ ప్రజాస్వామ్యంలో మనం కొనసాగగలమా? ఇది చాలా తీవ్రమైన విషయమని సీజేఐ అన్నారు. సమావేశాల చెల్లుబాటుపై సందేహాల కారణంగా పంజాబ్ అసెంబ్లీ ఆమోదించిన బిల్లులకు రాష్ట్ర గవర్నర్ ఆమోదం నిలుపుదల చేయడంపై సుప్రీం బెంచ్ తీవ్ర అసంతృప్తిని వ్యక్తం చేసింది.

అసెంబ్లీ ఆమోదించిన నాలుగు బిల్లులపై నిర్ణయం తీసుకోవాలని రాష్ట్ర గవర్నర్ భన్వరీలాల్ పురోహిత్‌కు ఆదేశాలు జారీ చేసింది. జూన్‌లో జరిగిన పంజాబ్ అసెంబ్లీ సమావేశాల చెల్లుబాటుపై అనుమానం వ్యక్తం చేస్తూ, ఆ సమావేశాల్లో ఆమోదించిన బిల్లుల ఆమోదాన్ని రాష్ట్ర గవర్నర్ తాత్కాలికంగా నిలిపివేశారు. మనీ బిల్లు సహా నాలుగు బిల్లులను గవర్నర్ పెండింగ్‌లో ఉంచడంతో పంజాబ్ ప్రభుత్వం సుప్రీంకోర్టులో రిట్ పిటిషన్ దాఖలు చేసింది. పార్లమెంటరీ ప్రజాస్వామ్యంలో నిజమైన అధికారం ప్రజాప్రతినిధులకే ఉంటుందని ఈ పిటిషన్‌పై విచారణ సందర్భంగా ధర్మాసనం స్పష్టం చేసింది. జూన్ 19, 20, 2023 తేదీల్లో జరిగిన అసెంబ్లీ సమావేశాలు రాజ్యాంగబద్ధంగా చెల్లుబాటు అవుతాయని, వాటి ఆధారంగా బిల్లుల ఆమోదంపై పంజాబ్ గవర్నర్ నిర్ణయం తీసుకోవాలని అందులో పేర్కొంది. సమావేశాల నిర్వహణపై సీజేఐ స్పందిస్తూ.. గవర్నర్ చర్యలను అంగీకరించలేమని, అయితే రాష్ట్ర ప్రభుత్వం కూడా తప్పు చేసిందన్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *