ఎంపీ రాష్ట్ర అసెంబ్లీ ఎన్నికలు : చావో రేవో!

మధ్యప్రదేశ్‌లో బీజేపీ-కాంగ్రెస్ మధ్య ఘర్షణ వాతావరణం నెలకొంది

కమల్ నాథ్ పై ‘హస్తం’ ఆశలు పెట్టుకుంది

బాధ్యతలు స్థానిక నాయకత్వంపై ఉంటాయి

కమల్‌కు మోడీ ప్రచార సారథి

సీఎం చౌహాన్‌ను పక్కనపెట్టి ఉమ్మడి నాయకత్వం తెరపైకి వచ్చింది

అసెంబ్లీలో ప్రస్తుత బలాబలాలు

మొత్తం సీట్లు: 230

బీజేపీ 128

కాంగ్రెస్ 98

BSP 1

స్వతంత్రులు 3

మధ్యప్రదేశ్‌లో మునుపెన్నడూ లేని విధంగా ఈసారి అసెంబ్లీ ఎన్నికలు నువ్వు-నేను అనే రీతిలో జరుగుతున్నాయి. అధికార భాజపా, ప్రతిపక్ష కాంగ్రెస్‌లు ఒకరిపై ఒకరు పోట్లాడుకుంటున్నట్లుగా తలపడుతున్నాయి. విజయమే లక్ష్యం. 230 స్థానాలున్న అసెంబ్లీకి ఈ నెల 17న ఎన్నికలు జరగనున్నాయి. డిసెంబర్ 3న ఓట్ల లెక్కింపు.. రాష్ట్రంలో గత ఎన్నికల్లో 114 సీట్లు గెలుచుకుని స్వతంత్రుల మద్దతుతో కమల్‌నాథ్ నేతృత్వంలో కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వం ఏర్పాటైనా.. జ్యోతిరాదిత్య సింధియా తిరుగుబాటు కారణంగా 15 నెలలకే కుప్పకూలింది. ఈసారి పూర్తి మెజారిటీతో గెలుస్తామని పీసీసీ అధ్యక్షుడు కమల్‌నాథ్ ధీమా వ్యక్తం చేస్తున్నారు. ఈసారి స్థానిక నాయకత్వం గెలుస్తుందని అగ్రనేతలు సోనియా గాంధీ, రాహుల్ గాంధీ బలంగా నమ్ముతున్నారు. సీనియర్‌ నేతలు దిగ్విజయ్‌సింగ్‌, కాంతిలాల్‌ భూరియా, అజయ్‌సింగ్‌, అరుణ్‌ యాదవ్‌ తదితరులు కమల్‌నాథ్‌కు మద్దతిచ్చినా టిక్కెట్ల పంపిణీలో మాట నిలబెట్టుకున్నారు.

దీంతో చాలా చోట్ల అసంతృప్తి నెలకొంది. బీజేపీ పరిస్థితి అంత బాగా లేదు. ఆ పార్టీలోనూ టిక్కెట్ల పంపకం మొదలైంది. 16 ఏళ్లుగా సీఎంగా ఉన్న శివరాజ్ సింగ్ చౌహాన్‌ను ప్రధాని మోదీ, కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా దాదాపు పక్కన పెట్టారు. సమష్టి నాయకత్వాన్ని తెరపైకి తెచ్చారు. అయితే చౌహాన్‌ను రాష్ట్ర ప్రజలు ఎంతగానో అభిమానిస్తున్నారు. మహిళల కోసం ఆయన చేసిన సంక్షేమ పథకం ‘లాడ్లీ బెహనా యోజన’ అతనికి ‘మామా’ అనే పేరు తెచ్చిపెట్టింది. ఈ విషయాన్ని గ్రహించిన మోడీ-షా చివరకు ఆయనకు టిక్కెట్ ఇచ్చినా సీఎం అభ్యర్థిగా ప్రకటించలేదు. సమష్టి నాయకత్వాన్ని తెరపైకి తెచ్చారు. కేంద్రమంత్రులు నరేంద్ర సింగ్‌ తోమర్‌, ప్రహ్లాద్‌ సింగ్‌ పటేల్‌, ఫగన్‌సింగ్‌ కులస్తే సహా ఏడుగురు ఎంపీలు అసెంబ్లీలో బరిలోకి దిగారు. ఇక ఆ పార్టీకి మోడీయే ప్రధాన ప్రచారకర్త. 3 నెలలుగా రాష్ట్రంలో విస్తృతంగా పర్యటిస్తున్నారు. పోలింగ్‌కు ముందు 10-11 ర్యాలీల్లో పాల్గొంటారని బీజేపీ వర్గాలు చెబుతున్నాయి.

రెండు పార్టీలు సంక్షేమాన్ని ఆశిస్తున్నాయి.

ఉచిత సంక్షేమ పథకాలపైనే కాంగ్రెస్, బీజేపీలు ఆశలు పెట్టుకున్నాయి. 5 ఉచిత హామీలతో కర్ణాటకలో పూర్తి మెజారిటీతో కాంగ్రెస్ అధికారంలోకి వచ్చింది. అదే కోవలో మధ్యప్రదేశ్‌ను కైవసం చేసుకోవాలని భావిస్తున్నారు. మహిళలకు రూ.1,500, పాఠశాల విద్యార్థులకు రూ.500-1,500, గోధుమలు, వరి పంటలకు మద్దతు ధర పెంపు, అందరికీ ఆరోగ్య బీమా, ప్రభుత్వ ఉద్యోగాల్లో ఓబీసీలకు 27 కోటా, పాత పెన్షన్ అమలు వంటి హామీలతో మేనిఫెస్టోను ముందుగానే ప్రకటించారు. ప్రభుత్వ ఉద్యోగుల కోసం పథకం (OPS). ఇక సీఎం చౌహాన్.. వెన్ టానే ఉచితాలకు మరిన్ని మెరుగులు దిద్దారు. ‘లాడ్లీ బెహనా యోజన’ కింద మహిళలకు నెలవారీ రూ.1,000 భృతిని రూ.1,250కి పెంచారు. ఎన్నికల తర్వాత రూ.1,500, ఆపై దానిని రూ.100కి పెంచుతున్నట్లు ప్రకటించారు. 3,000. పథకం వయోపరిమితిని 23 ఏళ్ల నుంచి 21 ఏళ్లకు తగ్గించారు.

OBC సర్వే ప్రభావం తక్కువ!

మరికొద్ది రోజుల్లో ఐదు రాష్ట్రాల ఎన్నికల షెడ్యూల్‌ను ప్రకటిస్తుండగా బీహార్ ప్రభుత్వం కులాల సర్వేను విడుదల చేసింది. దీంతో వెంటనే దేశవ్యాప్తంగా ఓబీసీ సర్వే నిర్వహించాలని మోదీ ప్రభుత్వాన్ని కాంగ్రెస్ డిమాండ్ చేయడం ప్రారంభించింది. ఆయా రాష్ట్రాల్లో గెలిస్తే సర్వే చేస్తామని రాహుల్ గాంధీ, ప్రియాంక గాంధీ ఎన్నికల సభల్లో ప్రకటిస్తున్నారు. మధ్యప్రదేశ్‌లో సగానికి పైగా ఓబీసీలు ఉన్నప్పటికీ కుల గణన ప్రభావం అంతగా ఉండకపోవచ్చని ఆ పార్టీ నేతలు అంగీకరిస్తున్నారు. ఎందుకంటే రాష్ట్రంలో ఇప్పటి వరకు ఈ డిమాండ్ పెద్దగా ఊపందుకోలేదు. ఈ విషయంలో బీజేపీ పూర్తిగా మౌనం పాటిస్తోంది. మోదీ కాంగ్రెస్‌పై విరుచుకుపడుతున్నారు. కులాల ప్రాతిపదికన సమాజాన్ని చీల్చేందుకు ప్రయత్నిస్తున్నారని విమర్శించారు.

450k సిలిండర్

బియ్యం మరియు గోధుమలకు అధిక MSP

పేద బాలికలకు పీజీ వరకు ఉచిత విద్య

మధ్యప్రదేశ్‌లో బీజేపీ మేనిఫెస్టో

భోపాల్, నవంబర్ 11: గోధుమలకు క్వింటాల్‌కు రూ.2,700, వరికి రూ.3,100 కనీస మద్దతు ధర కల్పిస్తామని, ‘లాడ్లీ బెహనా’ పథకం కింద ఇళ్లు ఇస్తామని బీజేపీ ఎన్నికల వాగ్దానాలు చేసింది. ప్రధానమంత్రి ఉజ్వల పథకాల లబ్ధిదారులకు రూ.450కే గ్యాస్ సిలిండర్ అందజేస్తామని లాడ్లీ బెహనా తెలిపారు. మధ్యప్రదేశ్ అసెంబ్లీ ఎన్నికల నేపథ్యంలో అధికార బీజేపీ శనివారం తన ఎన్నికల మేనిఫెస్టోను ప్రకటించింది. ‘సంకల్ప్ పత్ర’ (విజన్ డాక్యుమెంట్)ని పార్టీ జాతీయ అధ్యక్షుడు జేపీ నడ్డా, పార్టీ రాష్ట్ర అధ్యక్షుడు వీడీ శర్మ, సీఎం శివరాజ్ సింగ్ చౌహాన్ విడుదల చేశారు. పేద బాలికలకు పీజీ వరకు, 12వ తరగతి వరకు ఉచిత విద్య, ప్రతి కుటుంబంలో కనీసం ఒకరికి ఉద్యోగం లేదా స్వయం ఉపాధి అవకాశాలు కల్పిస్తామని హామీ ఇచ్చింది. గిరిజన వర్గాల సాధికారత కోసం బీజేపీ రూ.3 లక్షల కోట్ల బడ్జెట్ వంటి వాగ్దానాలను ప్రకటించింది.

– సెంట్రల్ డెస్క్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-12T05:03:54+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *