నవోదయ: నవోదయ విద్యాలయాల్లో ప్రవేశాలు | జవహర్ నవోదయ విద్యాలయాల్లో లాటరల్ ఎంట్రీకి దరఖాస్తు

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-11-14T15:09:03+05:30 IST

నవోదయ విద్యాలయ సమితి (NVS)- దేశవ్యాప్తంగా ఉన్న 650 జవహర్ నవోదయ విద్యాలయాల్లో పార్శ్వ ప్రవేశానికి దరఖాస్తు గడువు పొడిగింపు నోటిఫికేషన్

నవోదయ: నవోదయ విద్యాలయాల్లో ప్రవేశాలు

నవోదయ విద్యాలయ సమితి (NVS) దేశవ్యాప్తంగా 650 జవహర్ నవోదయ విద్యాలయాల్లో లేటరల్ ఎంట్రీకి దరఖాస్తు గడువును పొడిగిస్తూ నోటిఫికేషన్ విడుదల చేసింది. ఆసక్తి గల అభ్యర్థులు ఈ అవకాశాన్ని వినియోగించుకోవచ్చు. తొమ్మిది, పదకొండు తరగతుల్లో మిగిలిన సీట్లను ఎంపిక పరీక్ష ద్వారా భర్తీ చేస్తారు. ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో 15, తెలంగాణలో 9 జవహర్ నవోదయ విద్యాలయాలు ఉన్నాయి. ఇవి సహ-విద్యా రెసిడెన్షియల్ పాఠశాలలు. బాలబాలికలకు ప్రత్యేక హాస్టళ్లు ఉన్నాయి. భోజనం, వసతి సౌకర్యాలతో పాటు బోధన ఉచితం. యూనిఫారాలు, పాఠ్యపుస్తకాలు కూడా అందజేస్తారు. విద్యాలయ వికాస్ ఫండ్‌కు విద్యార్థులు నెలకు రూ.600 చెల్లించాలి. అమ్మాయిలు; వికలాంగులు; SC మరియు ST అభ్యర్థులు; పేద కుటుంబాల పిల్లలకు దీని నుండి మినహాయింపు వర్తిస్తుంది. ప్రభుత్వ ఉద్యోగుల పిల్లలకు నెలకు రూ.1500 చెల్లించాలి. ఆంగ్ల మాధ్యమంలో గణితం మరియు సైన్స్ సబ్జెక్టులు; సోషల్ సైన్స్ హిందీ/ఇంగ్లీషులో బోధించబడుతుంది. సెంట్రల్ బోర్డ్ ఆఫ్ సెకండరీ ఎడ్యుకేషన్ (CBSE) ఈ పాఠశాలల్లో చేరిన విద్యార్థులకు వార్షిక పరీక్షలను నిర్వహిస్తుంది.

సీట్ల వివరాలు

  • తొమ్మిదో తరగతిలో మిగిలిన సీట్లు: అనంతపురం 14, చిత్తూరు 19, తూర్పుగోదావరి 10, గుంటూరు 11, అన్నమయ్య (కడప) 9, కృష్ణా 12, కర్నూలు 6, నెల్లూరు 13, ప్రకాశం 28, శ్రీకాకుళం 16, విశాఖపట్నం 11, పశ్చిమ గోదావరి 11, విజయనగరం 8, విజయనగరం. ఆంధ్ర ప్రదేశ్ లో అల్లూరి సీతారామరాజు (తూర్పుగోదావరి)కి 2 సీట్లు ఉన్నాయి. తెలంగాణలో ఆదిలాబాద్‌లో 9, కరీంనగర్‌లో 5, ఖమ్మంలో 6, మహబూబ్‌నగర్‌లో 9, మెదక్‌లో 8, నల్గొండలో 7, నిజామాబాద్‌లో 16, రంగారెడ్డిలో 9, వరంగల్‌లో 4 సీట్లు ఉన్నాయి.

  • రెండు తెలుగు రాష్ట్రాల్లోని అన్ని JNVలు XI తరగతికి సైన్స్ గ్రూప్ సీట్లు ఉన్నాయి. ఖమ్మం, చిత్తూరు, గుంటూరు జేఎన్‌వోల్లో కేవలం కామర్స్‌ గ్రూపు సీట్లు మాత్రమే మిగిలాయి.

అర్హత

  • ప్రస్తుతం ప్రభుత్వ/ప్రభుత్వ గుర్తింపు పొందిన పాఠశాలల్లో 8వ తరగతి చదువుతున్న విద్యార్థులు 9వ తరగతిలో ప్రవేశానికి దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. వారు 1 మే 2009 మరియు 11 జూలై 2011 మధ్య జన్మించి ఉండాలి. ప్రస్తుతం 10వ తరగతి చదువుతున్న అభ్యర్థులు 11వ తరగతిలో ప్రవేశానికి దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. వారు 1 జూన్ 2007 నుండి 31 జూలై 2009 మధ్య జన్మించి ఉండాలి.

ఎంపిక పరీక్ష వివరాలు

  • ఇది ఆబ్జెక్టివ్ పద్ధతిలో నిర్వహించబడుతుంది. మొత్తం 100 బహుళైచ్ఛిక ప్రశ్నలు ఇస్తారు. విద్యార్థులు OMR షీట్‌లో బ్లూ/బ్లాక్ బాల్ పాయింట్ పెన్‌తో సమాధానాలను గుర్తించాలి. ప్రశ్నపత్రం హిందీ, ఆంగ్ల మాధ్యమంలో ఉంటుంది. పరీక్ష వ్యవధి రెండున్నర గంటలు. పరీక్ష సిలబస్ కోసం వెబ్‌సైట్‌ను తనిఖీ చేయవచ్చు.

  • IXవ తరగతి ప్రవేశానికి నిర్వహించిన పరీక్షలో ఇంగ్లిష్ మరియు హిందీ సబ్జెక్టుల నుండి ఒక్కొక్కటి 15 ప్రశ్నలు; గణితం, సైన్స్ సబ్జెక్టుల నుంచి ఒక్కొక్కటి 35 ప్రశ్నలు ఇస్తారు. ప్రశ్నలన్నీ 8వ తరగతి స్థాయికి చెందినవి. అభ్యర్థుల మెరిట్ జాబితాను సిద్ధం చేయడానికి గణితం, సైన్స్ మరియు లాంగ్వేజ్ (ఇంగ్లీష్/హిందీ)లో అత్యధిక స్కోరు సాధించిన మార్కులను పరిగణనలోకి తీసుకుంటారు.

  • 11వ తరగతి ప్రవేశానికి నిర్వహించే పరీక్షలో మెంటల్ ఎబిలిటీ, ఇంగ్లీష్, సైన్స్, సోషల్ సైన్స్, మ్యాథమెటిక్స్ సబ్జెక్టుల్లో ఒక్కో సబ్జెక్టులో 20 ప్రశ్నలు ఇస్తారు. అర్హత సాధించడానికి ప్రతి సబ్జెక్టులో కనీసం ఆరు మార్కులు. అభ్యర్థుల మెరిట్ జాబితాను సిద్ధం చేయడానికి సైన్స్ గ్రూప్ అభ్యర్థులకు మానసిక సామర్థ్యం, ​​సైన్స్ మరియు గణితం సబ్జెక్టులలో పొందిన మార్కులు; కామర్స్ గ్రూప్ అభ్యర్థులకు మానసిక సామర్థ్యం, ​​సామాజిక శాస్త్రం మరియు గణితం సబ్జెక్టులలో పొందిన మార్కులు పరిగణించబడతాయి. వీటిలో మొత్తం 60 మార్కుల్లో జనరల్ బాలురకు 21, సాధారణ బాలికలకు 20; వికలాంగులు, ఎస్సీ, ఎస్టీ అభ్యర్థులు 18 మార్కులు పొందాలి.

ముఖ్యమైన సమాచారం

ఆన్‌లైన్ దరఖాస్తుకు చివరి తేదీ: నవంబర్ 15

దిద్దుబాటు విండో తెరుచుకుంటుంది: నవంబర్ 16 నుండి 17 వరకు

ఎంపిక పరీక్ష తేదీ: 2024 ఫిబ్రవరి 10

వెబ్‌సైట్: www.navodaya.gov.in

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-14T15:11:16+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *