ఈ నెల నుంచి కేజీ బేసిన్‌లో చమురు ఉత్పత్తి

  • ప్రారంభంలో రోజుకు 9,000 బ్యారెళ్ల చమురు

  • తదుపరి దశ రోజుకు 45,000 బ్యారెళ్ల ముడి చమురు: ONGC

న్యూఢిల్లీ: ఆంధ్రప్రదేశ్‌ తీరంలోని కృష్ణా-గోదావరి (కేజీ బేసిన్‌) నుంచి చమురు, గ్యాస్‌ ఉత్పత్తి చేసేందుకు ప్రభుత్వ రంగంలోని ఓఎన్‌జీసీ సన్నాహాలు చేస్తోంది. ఉత్పత్తి KG-DWN-98/2 బ్లాక్ లేదా KG-D5 బ్లాక్ యొక్క క్లస్టర్-2లో ప్రారంభమవుతుంది. ONGC ఈ రంగంలో చమురు మరియు గ్యాస్ కోసం మొత్తం 13 బావులను తవ్వింది. ఈ నెలాఖరులోగా మొదటి రెండు, మూడు బావుల నుంచి చమురు, గ్యాస్ ఉత్పత్తి ప్రారంభిస్తామని కంపెనీ డైరెక్టర్ (ప్రొడక్షన్) పంకజ్ కుమార్ తెలిపారు. ఈ రెండు మూడు బావుల నుంచి రోజుకు 8 వేల నుంచి 9 వేల బ్యారెళ్ల చమురు, 20 లక్షల స్టాండర్డ్ క్యూబిక్ మీటర్ల (ఎంఎంఎస్‌సీఎండీ) గ్యాస్ ఉత్పత్తి అవుతుందని చెప్పారు. ఈ క్లస్టర్‌లోని అన్ని బావులను ఉత్పత్తికి సిద్ధం చేయడం ద్వారా వచ్చే ఆర్థిక సంవత్సరం (2024-25) నాటికి రోజుకు గరిష్టంగా 45,000 బ్యారెళ్ల చమురును ఉత్పత్తి చేయాలని ONGC లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది. రిలయన్స్ ఇండస్ట్రీస్ యొక్క KG-D6 బ్లాక్ ONGC ఫీల్డ్ పక్కన ఉంది.

ఎడతెగని జాప్యం

వాస్తవానికి, ఈ క్లస్టర్-2లో నవంబర్ 2021 నుండి చమురు మరియు గ్యాస్ ఉత్పత్తిని ప్రారంభించాలని ONGC నిర్ణయించింది. కానీ కోవిడ్ మరియు ఇతర సమస్యల కారణంగా అది సాధించలేకపోయింది. ఈ ఏడాది మే, ఆగస్టు-సెప్టెంబర్-అక్టోబర్‌లో ఉత్పత్తి ప్రారంభించాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నప్పటికీ అది సాధించలేకపోయింది. షాపూర్జీ పల్లోంజీ గ్రూప్ నుండి తేలియాడే ఉత్పత్తి, నిల్వ మరియు ఆఫ్‌లోడింగ్ నౌక (FPSO) ఆర్మడ స్టెర్లింగ్-5 పంపిణీ చేయకపోవడమే దీనికి కారణం. ఈ ఏడాది జనవరి 2న కూడా కేజీ బేసిన్‌కు నౌక చేరుకోలేదు. ఈ కారణంగా, ONGC ఈ క్లస్టర్ నుండి నిర్ణీత సమయంలో చమురు మరియు గ్యాస్ ఉత్పత్తి చేయలేకపోయింది.

42,000 కోట్ల పెట్టుబడి

ఆంధ్రప్రదేశ్ తీరానికి దాదాపు 35 కిలోమీటర్ల దూరంలో లోతట్టు సముద్ర జలాల్లో ఉన్న ఈ బ్లాక్ అభివృద్ధికి ONGC 507 కోట్ల డాలర్లు (దాదాపు రూ.42,000 కోట్లు) వెచ్చించింది. బ్లాక్ పూర్తిగా పనిచేసిన తర్వాత చమురు ఉత్పత్తిని పెంచాలని కంపెనీ భావిస్తోంది. బాంబే హై నుంచి ఉత్పత్తి తగ్గిపోవడంతో ఇటీవల ఓఎన్‌జీసీ ఉత్పత్తి తగ్గుముఖం పట్టింది. KG బేసిన్ ఉత్పత్తితో ఆ లోటును చాలా వరకు భర్తీ చేయాలని కంపెనీ భావిస్తోంది.

MRPLK

క్లస్టర్-2లో ఉత్పత్తి అవుతున్న ముడి చమురును సమీపంలోని విశాఖ రిఫైనరీకి బదులుగా కర్ణాటకలోని మంగళూరు రిఫైనరీ (ఎంఆర్‌పీఎల్‌)కు తరలించాలని ఓఎన్‌జీసీ నిర్ణయించింది. దీనికి ప్రధాన కారణం MRPL దాని అనుబంధ సంస్థ. ఈ నూనెను సమీపంలోని విశాఖ రిఫైనరీలలో శుద్ధి చేసి పెట్రో ఉత్పత్తులుగా మారుస్తే రవాణా ఖర్చులు గణనీయంగా తగ్గుతాయి. అయితే, ONGC MRPL ను ఎంచుకుంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-14T03:53:27+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *