ఎగుమతుల్లో 6% వృద్ధి ఎగుమతుల్లో 6% వృద్ధి

గత నెల 3,357 కోట్లు

న్యూఢిల్లీ: గత నెలలో, భారతదేశ ఎగుమతులు ఏడాది ప్రాతిపదికన 6.21 శాతం పెరిగి 3,357 బిలియన్ డాలర్లకు చేరుకున్నాయి. ఇదే కాలానికి దిగుమతులు కూడా 12.3 శాతం పెరిగి 6,503 కోట్ల డాలర్లకు చేరుకున్నాయి. దీంతో వాణిజ్య లోటు రికార్డు స్థాయిలో 3,146 బిలియన్ డాలర్లకు పెరిగింది. గత నెలలో బంగారం మరియు ముడి చమురు దిగుమతులు గణనీయంగా పెరగడం మొత్తం దిగుమతుల విలువ పెరగడానికి ప్రధాన కారణం. ఏడాది ప్రాతిపదికన బంగారం దిగుమతులు 95.5 శాతం పెరిగి 7.23 బిలియన్ డాలర్లకు చేరుకోగా, ముడి చమురు దిగుమతులు 8 శాతం పెరిగి 1,766 బిలియన్ డాలర్లకు చేరుకున్నాయి. దీంతో వాణిజ్య లోటు రికార్డు స్థాయిలో పెరిగిందని వాణిజ్య శాఖ అదనపు కార్యదర్శి ఎల్ సత్య శ్రీనివాస్ తెలిపారు.

ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరం చివరి ఏడు నెలల్లో (ఏప్రిల్-అక్టోబర్) దిగుమతులు 7 శాతం పెరిగి 24,489 మిలియన్ డాలర్లకు చేరుకోగా, దిగుమతులు 8.95 శాతం తగ్గి 39,196 మిలియన్ డాలర్లకు చేరుకున్నాయి. దాంతో వాణిజ్య లోటు 14,707 కోట్ల డాలర్లుగా నమోదైంది. ఇదిలా ఉండగా, బంగారం దిగుమతులు 23 శాతం పెరిగి 2,950 మిలియన్ డాలర్లకు చేరుకోగా, ముడి చమురు దిగుమతులు 18.72 శాతం తగ్గి 10,000 మిలియన్ డాలర్లకు చేరుకున్నాయి.

ఎగుమతి వ్యాపారం మళ్లీ పుంజుకుంటుందనడానికి గత నెల గణాంకాలు నిదర్శనమని, ఈ ఏడాది ఎగుమతులు గతేడాది స్థాయిని అధిగమించవచ్చని వాణిజ్య కార్యదర్శి సునీల్ భరత్‌వాల్ అన్నారు. కమోడిటీ ధరలు తగ్గినప్పటికీ ఎగుమతి వ్యాపారం పెరగడం గమనార్హం. రాబోయే నెలల్లో సానుకూల ధోరణి కొనసాగుతుందని ఆయన ఆశాభావం వ్యక్తం చేశారు. అయితే అంతర్జాతీయ మార్కెట్‌లో పరిస్థితిని నిశితంగా పరిశీలిస్తున్నారు. ఈ ఫిబ్రవరి-జూలై కాలంలో భారతదేశ ఎగుమతుల రంగం ప్రతికూల వృద్ధిలోకి జారుకుంది. ఆగస్టులో కాస్త పుంజుకుని వృద్ధి బాటలో అడుగుపెట్టినా.. సెప్టెంబర్ లో మళ్లీ క్షీణించింది. గతేడాది డిసెంబర్ నుంచి ఈ సెప్టెంబర్ వరకు వరుసగా 10 నెలలపాటు ప్రతికూల వృద్ధిని నమోదు చేసిన దిగుమతులు గత నెలలో కూడా మళ్లీ ఊపందుకున్నాయి. అధిక ద్రవ్యోల్బణం, అభివృద్ధి చెందిన దేశాల్లో ఆర్థిక మందగమనం, రష్యా-ఉక్రెయిన్, చైనా-తైవాన్, చైనా-అమెరికా, ఇజ్రాయెల్-పాలస్తీనా మధ్య ఉద్రిక్తతలు అంతర్జాతీయ వాణిజ్యానికి అడ్డంకులుగా మారాయి.

రష్యా నుండి దిగుమతులు 64% పెరిగాయి

న్యూఢిల్లీ: ఈ ఏప్రిల్-అక్టోబర్ కాలానికి రష్యా నుంచి దిగుమతులు వార్షిక ప్రాతిపదికన 64 శాతం పెరిగి 3,627 కోట్ల డాలర్లకు చేరుకున్నాయి. తద్వారా భారత్ దిగుమతుల్లో రష్యా రెండో అతిపెద్ద దేశంగా అవతరించింది. ఆ దేశం నుంచి ముడి చమురు, ఎరువుల దిగుమతులు గణనీయంగా పెరగడమే ఇందుకు కారణమని కేంద్ర వాణిజ్య శాఖ వెల్లడించింది. రష్యా-ఉక్రెయిన్ యుద్ధానికి ముందు భారత్ దిగుమతుల్లో రష్యా వాటా ఒక శాతం కంటే తక్కువగా ఉండేది. కానీ, ఆ తర్వాత భారత్ ముడిచమురు దిగుమతుల్లో రష్యా వాటా 40 శాతానికి పైగా పెరిగింది. ప్రపంచంలోనే ముడి చమురును దిగుమతి చేసుకునే మూడో అతిపెద్ద దేశంగా భారత్‌ ఉంది. అమెరికా, చైనాలు తొలి రెండు స్థానాల్లో ఉన్నాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-16T03:37:31+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *