విద్య: ‘వరం’ కాదు… అబద్ధం! సర్కార్ విద్యార్థులను నిండా ముంచింది

  • వసతి ఆశీర్వాదం అనేది వార్షిక వాయిదాల మినహాయింపు

  • 1,600 కోట్ల రీయింబర్స్‌మెంట్ పెండింగ్‌లో ఉంది

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): ఫీజు రీయింబర్స్‌మెంట్ పథకంపై ప్రయోగాలు చేస్తూ పేద విద్యార్థుల జీవితాలతో వైసీపీ ప్రభుత్వం ఆడుకుంటోందన్నారు. కాలేజీలకు, ప్రభుత్వానికి మధ్య జరిగిన రీయింబర్స్ మెంట్ వ్యవహారం విద్యార్థుల తల్లులకు, ప్రభుత్వానికి మధ్య డీల్ గా మారడంతో సమస్యలు తలెత్తాయి. ప్రభుత్వం సకాలంలో నిధులు జమ చేయకపోవడంతో విద్యార్థులు ఫీజులు చెల్లించలేకపోతున్నారు. ఫీజు చెల్లించినా యాజమాన్యాలు పరీక్షలకు అనుమతించడం లేదు. ట్యూషన్ ఫీజు చెల్లిస్తేనే పరీక్ష ఫీజు చెల్లించేందుకు అనుమతిస్తామని నిబంధన పెట్టారు. దీంతో తల్లిదండ్రులపై ఫీజుల భారం పడుతోంది. ప్రతి ఏటా మూడు విడతల రీయింబర్స్‌మెంట్‌ బకాయిలు రావడంతో ముఖ్యంగా చివరి సంవత్సరం విద్యార్థులు అప్పుల పాలవుతున్నారు. గతేడాది ఫైనల్ ఇయర్ విద్యార్థులు తమ కోర్సు పూర్తి చేసి ఈ ఏడాది మేలో వెళ్లే సమయానికి రెండు వాయిదాలు చెల్లించాల్సి ఉంది. వాటిలో ఒక విడత విడుదల చేసిన ప్రభుత్వం ఈ నెల 28న మరో విడత విడుదల చేసేందుకు సన్నాహాలు చేస్తోంది. ఈ ఏడాది చివరి సంవత్సరం చదువుతున్న విద్యార్థుల పరిస్థితి ఇది. ఈ విద్యాసంవత్సరంలో మొదటి సెమిస్టర్ నాటికి రెండు విడతల రీయింబర్స్‌మెంట్ బకాయిలు రావాల్సి ఉండగా ఒక్కటి కూడా ఇవ్వలేదు. వచ్చే ఏడాది ఏప్రిల్ నాటికి కోర్సు కూడా పూర్తవుతుంది. అప్పటికి మొత్తం రీయింబర్స్‌మెంట్ చెల్లించాల్సి ఉంది మరియు అలాంటి పరిస్థితులు లేవు. 28న విడుదల చేయాల్సిన నిధులు గతేడాదివి కావడంతో ఈ ఏడాది రీయింబర్స్‌మెంట్‌ ఎప్పటికి ఇస్తారని విద్యార్థులు ప్రశ్నిస్తున్నారు. ఫిబ్రవరి 2024లో ఒక విడత మాత్రమే విడుదలయ్యే అవకాశం ఉంది.

అంటే ఈ ఏడాదికి ఒక్క వాయిదా రీయింబర్స్‌మెంట్ మాత్రమే జమ కానుంది. మరో 3 వాయిదాలు చెల్లించాలి. గతంలో ప్రభుత్వం ఒక విడత బకాయి పడింది. అంటే విద్యార్థులు ఒక సంవత్సరం రీయింబర్స్‌మెంట్‌ను భరించాలి. దీంతో విద్యార్థుల తల్లిదండ్రులు ఆందోళన చెందుతున్నారు. రీయింబర్స్‌మెంట్‌ విషయంలో ప్రభుత్వం విద్యార్థులపై విమర్శలు గుప్పిస్తోంది. జగన్ ప్రభుత్వం నేరుగా కాలేజీలకు ఫీజు రీయింబర్స్ మెంట్ చెల్లించకుండా, ఎన్నికల్లో లబ్ధి పొందేందుకు తల్లీబిడ్డల ఖాతాల్లో జమచేస్తోందన్న విమర్శలు ఉన్నాయి. ఈ నెలలో విడుదలయ్యే నిధుల కోసం తల్లితో పాటు విద్యార్థితో కలిసి జాయింట్ అకౌంట్ ప్రారంభించేలా నిబంధన పెట్టారు. కాగా, ఇంజినీరింగ్ విద్యార్థులు సెమిస్టర్ పరీక్షలు రాయాలంటే ఒక్క పైసా కూడా బకాయిలు లేకుండా చెల్లించాలని ఇంజినీరింగ్ కాలేజీలు నిర్ణయించాయి. చివరి సంవత్సరం మొదటి సెమిస్టర్ పరీక్షల ఫీజు చెల్లించేందుకు ఈ నెల 10వ తేదీని గడువుగా ఖరారు చేసింది. దీంతో మొదటి ఏడాది ఒక విడత బకాయిలతో కలిపి మూడో ఏడాది మొత్తం రెండు వాయిదాలు చెల్లించాల్సిన పరిస్థితి నెలకొంది. లేనిపక్షంలో విద్యార్థులను పరీక్షలకు అనుమతించేది లేదని తేల్చిచెప్పారు. దీంతో చివరి సంవత్సరం విద్యార్థుల తల్లిదండ్రులు తమ పిల్లల ఫీజుల కోసం అప్పులు చేయాల్సి వస్తోంది.

వసతి ఒక వరం

ఇంజినీరింగ్ విద్యార్థుల హాస్టల్ ఖర్చులకు ఏడాదికి రూ.20వేలు, పాలిటెక్నిక్ విద్యార్థులకు రూ.15వేలు, ఐటీఐ విద్యార్థులకు రూ.10వేలు వసతి పథకం కింద అమల్లోకి తీసుకొచ్చారు. రెండు విడతలుగా తల్లుల ఖాతాల్లో నిధులు జమ చేస్తామని ప్రకటించారు. కేంద్రం విడుదల చేసిన పోస్ట్ మెట్రిక్ స్కాలర్‌షిప్ నిధులను కూడా ప్రభుత్వం విద్యార్థుల కోసం వినియోగిస్తోంది. ఏ ఏడాది కూడా హామీ ఇచ్చిన విధంగా వసతి సదుపాయం అమలు కాలేదు. విద్యార్థుల తల్లుల ఖాతాల్లో ప్రతి సంవత్సరం ఒక్క వాయిదా మాత్రమే జమ అవుతోంది. ఇంజనీరింగ్ విద్యార్థులకు రూ.10,000, పాలిటెక్నిక్ విద్యార్థులకు రూ.7,500, ఐటీఐ విద్యార్థులకు రూ.5,000.

దాగిన నిజాలు గొప్పవి

‘చంద్రబాబు ప్రభుత్వం రూ.1,778 కోట్ల ఫీజు రీయింబర్స్‌మెంట్ బకాయిలను పెండింగ్‌లో ఉంచింది. ఆ బకాయిలు చెల్లించడంతో పాటు రూ.15 వేల కోట్ల అదనపు వ్యయంతో విద్యా భత్యం, వసతి భత్యం, విదేశీ విద్యా భత్యం వంటి పథకాలకు పూర్తి ఫీజు రీయింబర్స్‌మెంట్‌ అందిస్తున్నాం.

– ‘ఆంధ్రప్రదేశ్‌కు జగనే ఎందుకు కావాలి’ అనే బ్రోచర్‌లో ప్రభుత్వం పేర్కొంది.

ఇది వాస్తవం

విద్యార్థుల తల్లుల ఖాతాల్లో సకాలంలో రీయింబర్స్‌మెంట్‌ జమ కావడం లేదు. 1,650 కోట్లు బకాయిలు ఉన్నాయి. గతేడాది కోర్సు పూర్తి చేసిన విద్యార్థులకు ఇప్పటికీ వాయిదాలు చెల్లించలేదు. చివరి సంవత్సరం చదువుతున్న విద్యార్థుల పరిస్థితి ఇది! ఫీజులు చెల్లిస్తేనే పరీక్షలకు అనుమతిస్తామని కాలేజీలు పట్టుబట్టడంతో తల్లిదండ్రులు అప్పులపాలయ్యారు. ప్రతి సంవత్సరం ఒక విడత పెంచబడుతుంది. పీజీ విద్యార్థులకు ఫీజు రీయింబర్స్‌మెంట్‌ను రద్దు చేశారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *