గాజాలో వృద్ధుల ధరలు! | గాజాలో వృద్ధుల ధరలు!

రాత్రి వేళల్లో 17 డిగ్రీల ఉష్ణోగ్రతలు.. క్యాంపుల్లో కొద్దిపాటి వసతి

దుప్పట్లు, రగ్గుల కొరత తీవ్రంగా ఉంది

హమాస్ సొరంగాల్లోకి హౌండ్స్

ఇజ్రాయెల్ ముట్టడిలో ఉన్న గాజాలో వృద్ధులు సౌకర్యాలు, వనరులు లేకుండా కొట్టుమిట్టాడుతున్నారు. శరణార్థుల కోసం ఐక్యరాజ్యసమితి (ఐరాస) నిర్వహిస్తున్న శిబిరాల్లో కూడా పరిమిత సౌకర్యాలతో ఇబ్బందులు పడుతున్నారు. వర్షాకాలం ప్రారంభం.. రాత్రి ఉష్ణోగ్రత 17 డిగ్రీలకు పడిపోవడం.. అంటువ్యాధుల ముప్పు వృద్ధుల పాలిట శాపంగా మారుతోంది. దుప్పట్లు, రగ్గుల కొరత తీవ్రంగా ఉంది. గాజా మరియు వెస్ట్ బ్యాంక్ మొత్తం జనాభాలో వృద్ధుల నిష్పత్తి 6%. వారిలో 2.6 మిలియన్లు గాజాలో ఉన్నారు. వీరిలో 69 మంది దీర్ఘకాలిక వ్యాధులతో బాధపడుతున్నారు. ఇజ్రాయెల్ దాడులు ప్రారంభమైనప్పటి నుండి 11,500 మంది పాలస్తీనియన్లు మరణించారు, వీరిలో 627 మంది వృద్ధులు.

ప్రతి వెయ్యి మందికి ఒక మరుగుదొడ్డి

దక్షిణ గాజాలోని శరణార్థి శిబిరాల్లో ప్రతి వెయ్యి మందికి ఒక టాయిలెట్ ఉంటుంది. మజౌజా నాసిర్ అనే 86 ఏళ్ల వృద్ధురాలు అంతర్జాతీయ మీడియాకు పరిస్థితిని వివరించింది. “మరుగుదొడ్ల వద్ద భారీ క్యూలు ఉన్నాయి. ఐదారు గంటలు నిలబడితే తప్ప లోపలికి వెళ్లలేరు. వృద్ధులకు, బాలింతలకు ఈ పరిస్థితి శాపం. తిండి, పానీయాలు అందుబాటులో లేవు. “మేము క్యూలో నిలబడటానికి భయపడుతున్నాము. దొరికిన ఆహారం తినేందుకు మరుగుదొడ్లు..’’ అని వివరించింది.ఇలాంటి చర్యల వల్ల వృద్ధులు, మహిళలకు వచ్చే వ్యాధులతో పాటు కొత్త రోగాలు వచ్చే ప్రమాదం ఉందని.. ఇన్సులిన్‌లు అందడం లేదని వైద్యులు ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తున్నారు. టైప్-1 మధుమేహ వ్యాధిగ్రస్తులకు.. గుండె జబ్బులు, క్యాన్సర్, దీర్ఘకాలిక వ్యాధులతో బాధపడేవారికి సరైన మందులు అందడం లేదని ఆందోళన వ్యక్తం చేశారు.గాజాలోని యుద్ధ ప్రాంతాల్లో మృత దేహాలు, జంతు కళేబరాలతో పాటు.. వైద్య నిపుణులు ఆందోళన వ్యక్తం చేస్తున్నారు. వర్షాల కారణంగా అంటువ్యాధుల ముప్పు మరియు UN శిబిరాల్లో అపరిశుభ్ర పరిస్థితులు రాజ్యమేలుతున్నాయి.

ఆగని కాల్పులు.. యుద్ధం

గాజాపై ఇజ్రాయెల్ డిఫెన్స్ ఫోర్సెస్ (ఐడీఎఫ్) విచక్షణారహితంగా కాల్పులు జరుపుతోంది. అల్-షిఫా హాస్పిటల్‌లోని మూడు విభాగాలు ధ్వంసమయ్యాయని అల్-హుర్రా న్యూస్ ఛానెల్ పేర్కొంది. హమాస్‌తో పాటు ‘ఇస్లామిక్ జిహాద్’ సంస్థకు చెందిన పలు స్థావరాలను ధ్వంసం చేసినట్లు ఐడీఎఫ్ ప్రకటించింది. సొరంగాల్లో హమాస్ బూబీ ట్రాప్స్ ఉండడంతో ఇజ్రాయెల్ సైన్యం వేటకుక్కలు, రోబోలను పంపుతోంది. గురువారం హమాస్ పొలిట్ బ్యూరో చీఫ్ ఇస్మాయిల్ హనియెహ్ ఇంటిని ధ్వంసం చేశారు. ఖాన్ యునిస్ నగరంలో, పౌరులందరూ తమ ఇళ్లను ఖాళీ చేసి దక్షిణం వైపుకు వెళ్లాలని ఆదేశించారు. దీన్ని బట్టి ఆ నగరంపై కూడా ఐడీఎఫ్ మూడు దాడులకు సిద్ధమైనట్లు స్పష్టమవుతోంది. అల్-షిఫా హాస్పిటల్ పక్కన ఉన్న భవనంలో ఇద్దరు బందీల మృతదేహాలను కనుగొన్నట్లు IDF తెలిపింది.

సౌదీలో గాజా మద్దతుదారుల అరెస్టులు

మక్కా, మదీనా వంటి పవిత్ర ప్రదేశాల్లో గాజాకు మద్దతిచ్చి పాలస్తీనా కోసం ప్రార్థనలు చేస్తున్న వారిని సౌదీ అరేబియా ప్రభుత్వం నిర్బంధించడం గమనార్హం. సౌదీ ప్రభుత్వం పాలస్తీనా కెఫియా (తల చుట్టూ చుట్టుకునే దుపట్టా) మరియు తస్బీ (మాల)ను కూడా అనుమతించదు. సౌదీ గ్రాండ్ మసీదు మత వ్యవహారాల అధిపతి అబ్దుల్ రెహమాన్, గాజాలో పరిస్థితిపై ఎలాంటి కఠినమైన వ్యాఖ్యలు చేయవద్దని విజ్ఞప్తి చేశారు.

– సెంట్రల్ డెస్క్

మరణాలను మోదీ ఖండించారు

హమాస్-ఇజ్రాయెల్ యుద్ధంలో పౌర మరణాలను ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ ఖండించారు. శుక్రవారం ఢిల్లీలో జరిగిన ‘వాయిస్ ఆఫ్ గ్లోబల్ సౌత్ సమ్మిట్’లో ఆయన మాట్లాడుతూ.. గ్లోబల్ సౌత్ ఏకం కావాల్సిన సమయం ఆసన్నమైందని, దక్షిణాది వాణిని ప్రపంచం వినిపించాలని పిలుపునిచ్చారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-18T04:55:31+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *