రాజస్థాన్‌లో ఓటరు: కాంగ్రెస్‌కే తొలి ఓటర్లు!

రాజస్థాన్‌లో నిరుద్యోగ సమస్య.

పేపర్ లీకేజీలపై యువతలో ఆగ్రహం

23 లక్షల మంది చేతుల్లో పార్టీల భవిష్యత్తు ఉంది

కాంగ్రెస్‌ను ఓడించాలని బీజేపీ భావిస్తోంది

తొలిసారిగా ఓటు హక్కు వినియోగించుకునే యువ ఓటర్లే ​​రాజస్థాన్‌లో ప్రధాన పార్టీల భవిష్యత్తును నిర్ణయించనున్నారు. తాజా ఎన్నికల్లో వారి సంఖ్య 22,71,647. రాష్ట్రంలో నిరుద్యోగం తాండవిస్తోంది. యువత వలసలు పెరిగాయి. దీనిని అడ్డుకునేందుకు అశోక్ గహ్లోత్ నేతృత్వంలోని కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వం సరైన ప్రయత్నాలు చేయడం లేదని వారు తీవ్ర అసంతృప్తితో ఉన్నారు. అంతేకాదు ఉద్యోగాలకు సంబంధించిన రాత పరీక్ష పేపర్లు వరుసగా లీక్ కావడం, మంత్రులతో నేరుగా సంబంధాలున్నాయన్న విమర్శలు, ఎన్ ఫోర్స్ మెంట్ డైరెక్టరేట్ (ఈడీ) వారి ఇళ్లలో సోదాలు చేయడం కాంగ్రెస్ ప్రతిష్టను మసకబార్చాయి. బీజేపీతో పాటు ఇతర ప్రతిపక్షాలకు ఇది ప్రధాన ప్రచార సాధనంగా మారడంతో ఆ పార్టీ ఆందోళన చెందుతోంది. ఎందుకంటే గత ఎన్నికల్లో రెండు ప్రధాన పార్టీల మధ్య 1,77,699 ఓట్ల తేడా ఉంది. అయితే 200 సీట్లున్న అసెంబ్లీలో కాంగ్రెస్ 100 సీట్లు గెలుచుకుంది. బీజేపీ 73 స్థానాలకే పరిమితమైంది. 0.53% ఓట్ల తేడాతో 90 సీట్లు, అధికారాన్ని కోల్పోవడం గమనార్హం. మరుసటి ఏడాది జరిగిన లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో కాంగ్రెస్ ఒక్క ఎంపీ సీటు కూడా గెలుచుకోలేదు. ఈ నేప‌థ్యంలో నిరుద్యోగం పెద్ద స‌మ‌స్య‌గా మారి తొలిసారి యువ‌త ఓట‌ర్లు పెరిగాయ‌ని, వారిని ఆక‌ర్షించేందుకు పెద్ద ఎత్తున ఉపాధి అవ‌కాశాలు కల్పిస్తామ‌ని బీజేపీ మేనిఫెస్టోలో ప్ర‌క‌టించ‌డం కాంగ్రెస్ నేత‌ల‌ను కలవరపెడుతోంది.

సగం సీట్లలో యువత ప్రభావం

200 సీట్ల అసెంబ్లీలో 100 స్థానాల్లో 23 లక్షల మంది కొత్త ఓటర్లు ప్రభావం చూపనున్నారు. గత ఎన్నికల్లో కాంగ్రెస్ 5 వేల లోపు ఓట్ల మెజారిటీతో 34 సీట్లు గెలుచుకుంది. ఈ నేపథ్యంలో యువ ఓటర్లు బీజేపీ వైపు మొగ్గు చూపితే అధికారం పోతుందని కాంగ్రెస్ నేతలు భయపడుతున్నారు. ఇప్పటికే టిక్కెట్లు రాని నేతలు రెబల్స్‌గా బరిలోకి దిగి అధికార అభ్యర్థులకు మతి పోగొడుతున్నారు. గహ్లోత్ నాయకత్వం కోసం మాజీ ఉపముఖ్యమంత్రి సచిన్ పైలట్ రాజీకి వచ్చినప్పటికీ క్షేత్రస్థాయిలో మాత్రం వర్గపోరు అలాగే ఉంది. రెబల్స్ కాంగ్రెస్ ఓట్లు చీల్చినా.. తొలి ఓటర్లు బీజేపీకి ఇచ్చినా రాజస్థాన్ పై ఆశలు వదులుకోవాల్సి వస్తుందని నాయకత్వం భావిస్తోంది. అదే జరిగితే 2024 లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో కూడా ఎదురుదెబ్బ తగులుతుందని ఆందోళన చెందుతోంది. జైపూర్‌ హవామహల్‌కు బదులు గహ్లోత్‌ సన్నిహిత మంత్రి మహేశ్‌ జోషికి ఈసారి టిక్కెట్‌ ఇవ్వలేదు. ఆర్ఆర్ తివారీని బరిలోకి దించడంతో జోషిని ఓడిస్తామని ఆయన అనుచరులు బాహాటంగానే ప్రకటిస్తున్నారు.

h.jpg

2.5 లక్షల ఉద్యోగాలు ఇస్తామని బీజేపీ హామీ ఇచ్చింది

కాంగ్రెస్ మళ్లీ అధికారంలోకి వస్తే నిరుద్యోగులకు ఏం చేస్తుందో మేనిఫెస్టోలో చెప్పలేదన్నారు. కళాశాల విద్యార్థులకు ఉచితంగా ల్యాప్‌టాప్‌లు, ట్యాబ్‌లు అందజేస్తామని మాత్రమే హామీ ఇచ్చారు. 2.5 లక్షల మందికి ప్రభుత్వ ఉద్యోగాలు కల్పిస్తామని బీజేపీ మేనిఫెస్టోలో పేర్కొంది. రాష్ట్రంలో వైద్యుల కొరతను దృష్టిలో ఉంచుకుని 15 వేల మంది ప్రభుత్వ వైద్యులు, 20 వేల మంది పారామెడికల్ సిబ్బందిని నియమిస్తామని ప్రకటించింది. ఇప్పటి వరకు రూ. ప్రయివేటు రంగంలో ఉపాధి కోసం 40 వేల కోట్లు పెట్టుబడి పెట్టనున్నారు. ఇది తొలి యువ ఓటర్లను ఆకర్షిస్తోందని కాంగ్రెస్ నేతలు ఆందోళన చెందుతున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-19T03:12:11+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *