లిబిడో: లైంగిక జీవితాన్ని సంతృప్తి పరచడానికి ఇవే కీలకమైనవి!

సంబంధాలను బలోపేతం చేయడంలో సెక్స్ ఖచ్చితంగా కీలక పాత్ర పోషిస్తుంది! ప్రేమను వ్యక్తీకరించడానికి ఇది ఉత్తమ సాధనం. కానీ కొన్ని కారణాల వల్ల ఇది ఆమోదయోగ్యం కాదు. మునుపటి తిరుగుబాటు కుంటుపడవచ్చు. అలాంటప్పుడు, స్త్రీ పురుషులిద్దరూ లిబిడో తక్కువగా ఉండడానికి గల కారణాలను కనిపెట్టి, వాటిని సరిదిద్దుకుని, మళ్లీ సెక్స్ లైఫ్‌లో ఆనందాన్ని అనుభవించాలి.

మహిళల్లో…

మరీ ముఖ్యంగా స్త్రీలలో లైంగిక కోరిక తగ్గితే ఆ అంశానికి ప్రాధాన్యత ఇవ్వరు. ఇంటి పనుల వల్ల అలసట, ఆఫీసు పని, వృత్తిపరమైన మరియు వ్యక్తిగత ఒత్తిడి, హార్మోన్ లోపం, మధుమేహం, అధిక రక్తపోటు, జింక్, విటమిన్ డి లోపం, అస్తవ్యస్తమైన జీవనశైలి… మహిళల్లో లిబిడో తక్కువగా ఉండటానికి అనేక కారణాలున్నాయి. కానీ బలమైన సంబంధానికి కీలకమైన లైంగిక కోరిక లేకపోవడాన్ని నిర్లక్ష్యం చేయడం వల్ల సంబంధం కుంటుపడుతుంది. మానసిక ఆరోగ్యం కూడా దెబ్బతింటుంది.

ఎలా ఆపాలి?

ప్రతి స్త్రీ లైంగిక ప్రవర్తన, లైంగిక ప్రతిస్పందన మరియు సెక్స్ ఎడ్యుకేషన్‌తో సెక్స్ జీవితం యొక్క ప్రాముఖ్యతను ముందుగా అర్థం చేసుకోవడం చాలా అవసరం. అలాగే, ఆరోగ్యకరమైన లైంగిక జీవితం గురించి మీ భాగస్వామితో బహిరంగంగా మాట్లాడటం, యోగా మరియు వ్యాయామం ద్వారా ఒత్తిడిని తగ్గించడం మరియు పరధ్యానం లేకుండా కలిసి నాణ్యమైన సమయాన్ని గడపడం వంటివి కోల్పోయిన లిబిడోను తిరిగి పొందడంలో సహాయపడతాయి.

అలాగే…

మాట్లాడటం మరియు వినడం: దంపతులిద్దరూ లైంగిక ప్రాధాన్యతల గురించి మాట్లాడుకోవడం చాలా అవసరం. అప్పుడే సంపూర్ణ లైంగిక ఆనందం లభిస్తుంది. లిబిడో కూడా పెరుగుతుంది.

ఆరోగ్యకరమైన అలవాట్లు: మంచి పోషకాహారం తీసుకోవడం మరియు క్రమం తప్పకుండా వ్యాయామం చేయడం వల్ల మనస్సు మరియు శరీరం తాజాగా ఉంటాయి. శృంగార భావాలు పెరుగుతాయి.

కందెన: శారీరక అసౌకర్యం కారణంగా లిబిడో తగ్గినట్లయితే, అవసరమైన విధంగా లూబ్రికెంట్లను ఉపయోగించవచ్చు.

అధునాతన చికిత్సలు

అన్ని ప్రయత్నాలు విఫలమైతే, లిబిడో తగ్గడానికి దారితీసిన శారీరక సమస్యలపై దృష్టి పెట్టండి. ఈస్ట్రోజెన్ థెరపీతో పాటు, ఆండ్రోజెన్ థెరపీ, కొన్ని FDA- ఆమోదించబడిన మందులు మరియు కొన్ని మూలికా మందులు లిబిడోను పెంచుతాయి. కానీ పరిష్కారం కాని మానసిక మరియు సామాజిక కారకాలు తక్కువ లిబిడోకు కారణమైతే, మన్నికైన మందులు ఎంతమాత్రం ప్రభావవంతంగా ఉండవు. కాబట్టి లిబిడో తగ్గిపోవడానికి మూలకారణాన్ని కనుగొనడం అత్యవసరం.

సురక్షితమైన మందులు ఉన్నాయి

మొక్కల ఆధారిత న్యూట్రాస్యూటికల్స్‌తో దుష్ప్రభావాలు తక్కువగా ఉంటాయి. కానీ రోగి ఆరోగ్య చరిత్ర మరియు శరీర తత్వాల ఆధారంగా ఎలాంటి ఔషధం సరిపోతుందో సెక్సాలజిస్టులు మాత్రమే నిర్ణయించగలరు. కాబట్టి లిబిడో పెరుగుదలకు వైద్యుడిని సంప్రదించడం అవసరం.

dc.jpg

– డాక్టర్ షర్మిలా మజుందార్

సెక్సాలజిస్ట్ మరియు సైకో అనలిస్ట్

www.doctorsharmila.in

mili77@gmail.com

పురుషులలో…

కాలం మారింది. భార్యాభర్తలిద్దరూ ఉద్యోగం చేయడం లేదు, కుటుంబం గడవడం లేదు. పని ఒత్తిడి ఆఫీసుకే పరిమితం కాకుండా ఇంటికి తీసుకురావడం పరిపాటిగా మారింది. వారాంతాల్లో పెండింగ్‌లో ఉన్న పనిని పూర్తి చేయడం, స్నేహితులు మరియు బంధువులను కలవడం, ఇంటి పనులు చేయడం వంటి వాటితో గడుపుతారు. ఇవే కాకుండా, వృత్తిపరమైన లక్ష్యాలను చేరుకోవాలనే ఒత్తిడి నిద్రను కోల్పోతుంది, ఫలితంగా హార్మోన్ల అసమతుల్యత, మీరు ఆఫీసు పని నుండి ఇంటికి అలసిపోయిన వెంటనే మంచం మీద పడటం లేదా ఒత్తిడిని తగ్గించడానికి సోషల్ మీడియా మరియు టీవీపై ఆధారపడటం, మద్యంతో వారాంతపు పార్టీలు , ధూమపానం మొదలైనవి పరస్పర అనుబంధాన్ని కొనసాగించాలని మరియు శారీరక సాన్నిహిత్యం అవసరం అనే ఆలోచన నుండి దృష్టి మరల్చుతుంది. మరీ ముఖ్యంగా ‘లైంగిక కోరికలు’ కూడా తగ్గుతాయి.

se.jpg

ఆహారం కూడా ముఖ్యం!

ఒంటరి పురుషులకు వంట చేయడానికి సమయం ఉండదు మరియు జంక్ లేదా హోటల్ ఫుడ్‌పై ఆధారపడతారు. ఈ ఆహారాల వల్ల పురుషులలో ఈస్ట్రోజెన్ హార్మోన్ మోతాదు పెరుగుతుంది. ఫలితంగా, పురుష హార్మోన్ టెస్టోస్టెరాన్ తగ్గుతుంది మరియు లైంగిక కోరిక తగ్గుతుంది.

పిల్లల కోసమే కాదు

సెక్స్ అనేది పిల్లలకు మాత్రమే అనే ఆలోచన తప్పు. కానీ కొంతమంది పురుషులలో ఈ రకమైన అభిప్రాయం పెరుగుతోంది. దాంతో భాగస్వామి గర్భం దాల్చిన తర్వాత.. సక్రమంగా శృంగారంలో పాల్గొనాల్సిన అవసరం లేదని పురుషులు భావిస్తారు. అలాగే ఇద్దరూ సమానమే అనే ఆలోచన పెరగడం వల్ల అభిప్రాయాలు లేకపోవడం, తరచూ గొడవలు రావడం వల్ల ఒకరిపై ఒకరికి ఆకర్షణ తగ్గి శృంగారం దూరం అవుతుంది.

m1.jpg

పోషకాల లోపం కూడా…

విటమిన్ డి తగ్గడం వల్ల లిబిడోతో పాటు లైంగిక పనితీరు కూడా తగ్గుతుంది. మాంసాహారం తీసుకోనివారిలో కూడా విటమిన్ బి12 లోపం ఏర్పడుతుంది. కానీ శోషక శక్తి బలహీనపడటం వల్ల ఈ లోపం ఇటీవలి కాలంలో మాంసాహారులలో కూడా ఉంది. ఈ లోపం వల్ల కోరికలు కూడా తగ్గుతాయి. ఈ పోషకాల లోపాలు ఎక్కువ కాలం కొనసాగితే శరీరంలోని సూక్ష్మ రక్తనాళాలు దెబ్బతినడంతోపాటు గడ్డకట్టే సమస్యలు కూడా మొదలవుతాయి.

ఎలా గుర్తించాలి?

లైంగిక ఫ్రీక్వెన్సీలో తగ్గుదలని ఎవరు గమనించాలి? వారు ఎంత తరచుగా కలుసుకునేవారో, ఇప్పుడు ఎంత తరచుగా కలుసుకునేవారో గమనించండి. అలాగే, ఉదయం దృఢత్వం క్రమంగా తగ్గుతుందని గమనించాలి. అలాగే ఆడ భాగస్వామి… తరచూ కలవని మాటల ద్వారా పరోక్షంగా, సలహాలు, వ్యాఖ్యలు, సూచనల ద్వారా పరోక్షంగా వ్యక్తీకరించినా లిబిడో తగ్గిందన్న వాస్తవాన్ని వెలికితీయాలి.

దీన్ని సరిచేయాలి

సాధారణంగా హార్మోన్, విటమిన్ లోపం వల్ల లిబిడో తగ్గిపోతుంది కాబట్టి విటమిన్ లోపాలను సరిదిద్దడంతో పాటు హార్మోన్ లోపాలను పరీక్షలతో గుర్తించి వైద్యుల సలహా మేరకు లోపాన్ని భర్తీ చేయాలి. ఆరోగ్యకరమైన జీవనశైలిని కూడా నిర్వహించండి. అప్పటికీ సమస్య పరిష్కారం కాకపోతే, అవసరమైన చికిత్స కోసం వైద్యుడిని సంప్రదించాలి. సాధారణంగా కొంతమంది పురుషులు తమ లైంగిక కోరికను పెంచుకోవడానికి వయాగ్రాపై ఆధారపడతారు. కానీ ఇది సరైనది కాదు. మీరు అలవాటు చేసుకుంటే, మీరు వయాగ్రా తీసుకోకపోయినా, మీరు లైంగికంగా చురుకుగా మారలేరు. అటువంటి ఆధారపడటం ప్రమాదకరం. కాబట్టి లిబిడో పరంగా సమర్థవంతమైన చికిత్స కోసం వైద్యులను సంప్రదించడం మంచిది.

cd.jpg

– డాక్టర్ రాహుల్ రెడ్డి

ఆండ్రోలజిస్ట్, ఆండ్రోకేర్ ఆండ్రాలజీ ఇన్స్టిట్యూట్,

జూబ్లీ హిల్స్, హైదరాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-21T11:08:39+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *