దియా సీఎం రేసు: రాజస్థాన్ సీఎం రేసులో దియా!

వసుంధర స్థానంలో మరో యువరాణి వస్తుంది.

బీజేపీ దియాకుమారిని తెరపైకి తెస్తోంది

సమష్టి నాయకత్వం పేరుతో మధ్యప్రదేశ్‌ ఎన్నికల్లో సీఎం శివరాజ్‌సింగ్‌ చౌహాన్‌ను పక్కనపెట్టినట్లే, రాజస్థాన్‌లోనూ బీజేపీ అదే వ్యూహాన్ని ఎంచుకుంది. మాజీ సీఎం వసుంధర రాజేకు పోటీగా ఆమె మరో ఏడుగురిని సీఎం రేసులోకి తీసుకొచ్చారు. రాజస్థాన్ విషయానికి వస్తే బీజేపీ తరపున మాజీ సీఎం వసుంధర రాజే (70) గుర్తుకొస్తారు. ఎంత పెద్ద నాయకులు ఉన్నా ఆ పార్టీ దిక్కు. రెండు పర్యాయాలు సీఎంగా పనిచేసిన ఆమెను గత ఎన్నికల్లో రాష్ట్రంలో పార్టీ ఓటమితో మోదీ-షా పక్కన పెట్టారు. ఈ అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో ఆమె వర్గానికి ఎక్కువ టిక్కెట్లు రాకుండా ఆమె ప్రాభవాన్ని తగ్గించుకునే ప్రయత్నం చేశారు. కానీ ఆమె అనుచరులు భయాందోళనకు గురై, సామూహిక తిరుగుబాట్లకు దిగడంతో వెనక్కి తగ్గారు. 200 అసెంబ్లీ స్థానాల్లో తన ప్రాధాన్యత, రాజకీయ చతురత ఏంటో చెప్పకుండా తన వర్గీయులకే ఎక్కువ టిక్కెట్లు ఇచ్చింది. సీఎం అభ్యర్థిగా ఎవరినీ ప్రకటించకపోయినా.. రేపటి ఎన్నికల తర్వాత మరింత మంది ఎమ్మెల్యేలు ఆమెను ఎంపిక చేసే అవకాశాలు స్పష్టంగా కనిపిస్తున్నాయని రాజకీయ విశ్లేషకులు అంచనా వేస్తున్నారు.

మోదీ, షా దియాకు మద్దతు తెలిపారు.

రాజేకు ప్రత్యామ్నాయంగా జైపూర్‌కు చెందిన దియాకుమారి (52) అనే మరో రాజకుటుంబాన్ని పదేళ్ల కిందటే మోడీ తెరపైకి తెచ్చారు. 2013లో బీజేపీలో చేరిన ఆమె.. పదేళ్లుగా రాజకీయ పరిపక్వత సాధించలేకపోయారు. అంతేకాదు రాజేతో విభేదాలు వచ్చాయి. రాజకుటుంబ సానుభూతి, మోదీ-షాల మద్దతుతో వసుంధర ఆమెను ఏమీ చేయలేకపోయింది. ఈసారి జాతీయ నాయకత్వం దియాకుమారి కోసం పెద్ద సాహసమే చేసింది. జైపూర్‌ నగరంలోని విద్యాధర్‌ నగర్‌ స్థానంలో మాజీ ఉపరాష్ట్రపతి భైరోన్‌సింగ్‌ షెకావత్‌ అల్లుడు నర్పత్‌సింగ్‌ రజ్వీ గత ఐదు దఫాలుగా గెలుపొందారు. ఈ స్థానాన్ని దియాకు ఇచ్చి చితోద్‌గఢ్‌కు మార్చారు. దీనిపై రజ్వీ అసంతృప్తి వ్యక్తం చేసినా.. నాయకత్వం అంగీకరించింది.

2vasundhara-raje.jpg

ఏడుగురు ఎంపీలు

మధ్యప్రదేశ్ మాదిరిగానే రాజస్థాన్ కూడా బీజేపీ అసెంబ్లీ నుంచి ఏడుగురు ఎంపీలను పోటీకి దింపింది. కేంద్ర మంత్రి గజేంద్ర సింగ్ షెకావత్, అసెంబ్లీలో ప్రతిపక్ష నేత రాజేంద్ర రాథోడ్, ఉపనేత సతీష్ పునియా, రాష్ట్ర అధ్యక్షుడు సీపీ జోషి కూడా సీఎం రేసులో ఉన్నారు. నిజానికి రాథోడ్ ఒకప్పుడు రాజకుటుంబం. 1990 నుంచి ఓటమి ఎరుగని ఆయన ఈసారి తారానగర్ నుంచి పోటీ చేస్తున్నారు. జాట్ నేత పునియా బీజేపీ రాష్ట్ర అధ్యక్షుడిగా మూడేళ్లపాటు పనిచేశారు. బ్రాహ్మణ వర్గానికి చెందిన జోషి ప్రస్తుతం విస్తృత ప్రచారంలో పాల్గొంటున్నారు. రాజస్థాన్ బీజేపీ కొత్త తరం నాయకుల్లో గజేంద్ర షెకావత్ (56) ఒకరు. పార్టీలో ఆయనకు మంచి వ్యూహకర్తగా పేరుంది. సచిన్ పైలట్ తిరుగుబాటు వెనుక ఆయన హస్తం ఉందని చెబుతున్నారు.

రాహుల్, ఖర్గేలపై చర్యలు తీసుకోండి న్యూఢిల్లీ, నవంబర్ 22: ప్రధాని మోదీని దూషించిన కాంగ్రెస్ అధినేత రాహుల్ గాంధీపై కఠిన చర్యలు తీసుకోవాలని బీజేపీ ప్రధాన కార్యదర్శి రాధామోహన్ దాస్ అగర్వాల్, ఓం పాఠక్‌లతో కూడిన బృందం బుధవారం కేంద్ర ఎన్నికల సంఘాన్ని కోరింది. అవమానం”. అలాగే, కాంగ్రెస్ అధ్యక్షుడు మల్లికార్జున ఖర్గే గుజరాత్ ముఖ్యమంత్రిగా ఉన్నప్పుడు ప్రధాని మోదీ సామాజికవర్గాన్ని ఓబీసీ జాబితాలో చేర్చారని, అయితే వాస్తవానికి 1999లో ప్రధాని వర్గాన్ని ఓబీసీ జాబితాలో చేర్చారని.. ఆయన ముఖ్యమంత్రి అయ్యారని ఆరోపించారు. గుజరాత్ 2001లో పాఠక్ వెల్లడించారు. పదేపదే మోసపూరిత, నిరాధార, దూషణలు చేస్తున్న కాంగ్రెస్ నేతలు మల్లికార్జున ఖర్గే, రాహుల్ గాంధీలపై ఎన్నికల సంఘం వెంటనే జోక్యం చేసుకుని కఠిన చర్యలు తీసుకోవాలని కోరారు. అలాంటి వ్యాఖ్యలు చేయొద్దని ఆదేశాలు జారీ చేయాలని ఎన్నికల కమిషన్‌కు ఇచ్చిన పిటిషన్‌లో కోరారు.

– సెంట్రల్ డెస్క్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-23T05:06:53+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *