కౌన్సెలింగ్: ప్రసవం తర్వాత ఈ సమస్య వచ్చింది! ఎలా బయటపడాలి

వైద్యుడు! నేను ఇటీవలే ప్రసవించాను. అప్పటి నుంచి డిప్రెషన్‌తో బాధపడుతున్నాను. ఇలా ఎందుకు జరుగుతోంది? ఈ సమస్య నుంచి ఎలా బయటపడాలి?

– ఒక సోదరి, హైదరాబాద్.

ఇది కాస్త ఆశ్చర్యంగా అనిపించవచ్చు. ఇలాగే ఉంటుందా? అని అనిపించవచ్చు. కానీ గర్భిణీలు లేదా పాలిచ్చే మహిళలు డిప్రెషన్‌కు గురికావడం సర్వసాధారణం. దీనికి మానసిక కారణాలు ఉండవచ్చు. మానసిక రుగ్మతల యొక్క మునుపటి చరిత్ర ఉండవచ్చు. ప్రసవంతో హార్మోన్ల స్రావాలు అకస్మాత్తుగా తగ్గడం వల్ల కూడా ఈ పరిస్థితి తలెత్తుతుంది. ఇది తీవ్రమైన ఒత్తిడి కారణంగా కూడా జరగవచ్చు. ఉదాహరణకి…

  • ఊహించని కారణాల వల్ల సి-సెక్షన్ జరిగినప్పుడు, అప్పటి వరకు డెలివరీ సాధారణంగా ఉంటుందని భావించినప్పటికీ

  • ప్రసవ సమయంలో ఇబ్బందులు తలెత్తినప్పుడు

  • భర్త మరియు కుటుంబ సభ్యుల మద్దతు లేనప్పుడు

  • ప్రసవం గురించి విపరీతమైన భయాలు ఉన్నప్పుడు

  • సూక్తులు విని లేచిన అపోహల వల్ల

  • పాలు కూడా రావు

  • చిన్న కుటుంబం

ఉదాహరణకు, డిప్రెషన్ కారణం అనిపిస్తే, కుటుంబ సభ్యులు ఆ లక్షణాలను గమనించినట్లయితే, వారు వెంటనే వైద్యుడిని సంప్రదించాలి. ‘ఇది మామూలే కదా! మనందరికీ పిల్లలు ఉన్నట్లే?’ తేలికగా కొట్టిపారేయకుండా వెంటనే అప్రమత్తం చేయడం మంచిది. డిప్రెషన్ అనేది ప్రసవం తర్వాత మాత్రమే కాకుండా ముందు కూడా రావచ్చు. ఇది పుట్టిన తరువాత 4 నెలల నుండి ఒక సంవత్సరం వరకు ఉంటుంది. ఇది వ్యక్తికి వ్యక్తికి మారుతూ ఉంటుంది.

చికిత్సలు ఉన్నాయి!

డెలివరీకి ముందు లేదా తర్వాత డిప్రెషన్ లక్షణాలు కనిపిస్తే ముందుగా కౌన్సెలింగ్ చేయాలి. మెడికల్ హిస్టరీ ఆధారంగా డిప్రెషన్ గురించి పూర్తిగా అవగాహన చేసుకుని, తదనుగుణంగా చికిత్స అందించాలి. తొలుత కౌన్సెలింగ్‌ ఉంటుంది. దీని వల్ల లో ఫీలింగ్ మరియు పోస్ట్ పార్టమ్ డిప్రెషన్ తగ్గుతుంది. అప్పటికీ తగ్గకపోతే యాంటీ డిప్రెసెంట్స్ వాడాలి. వీటితో కూడా అదుపు లేకుండా సైకోటిక్ దశకు చేరుకుంటే సమస్యకు తగిన చికిత్స అందించాల్సి ఉంటుంది. అయితే, గర్భిణీ స్త్రీలు మరియు శిశువులలో ఈ భావోద్వేగాలను నిర్లక్ష్యం చేయకూడదు. లక్షణాలు కనిపించిన వెంటనే వైద్యుడిని చూడండి. కొందరికి కొన్ని నెలల చికిత్స తర్వాత డిప్రెషన్ పూర్తిగా తగ్గిపోతుంది. కొంతమందికి జీవితాంతం మందులు అవసరం కావచ్చు.

– డాక్టర్ భావన కాసు

ప్రసూతి వైద్యుడు మరియు గైనకాలజిస్ట్,

రెయిన్‌బో హాస్పిటల్స్, హైదరాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-23T12:09:38+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *