బ్యాంకింగ్ రంగం స్థిరత్వం కోసం.. | బ్యాంకింగ్ రంగం స్థిరత్వం కోసం..

పర్సనల్ లోన్ నిబంధనలను కఠినతరం చేయడంపై ఆర్బీఐ గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్

ముంబై: తనఖా రహిత వ్యక్తిగత రుణాల నిబంధనలను కఠినతరం చేయాలన్న తమ నిర్ణయం దేశీయ బ్యాంకింగ్ రంగం స్థిరత్వానికి భంగం కలగకుండా ముందస్తు చర్య అని ఆర్‌బిఐ గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్ స్పష్టం చేశారు. ప్రస్తుతం బ్యాంకింగ్ వ్యవస్థ స్థిరంగా ఉందని, ఆందోళన చెందాల్సిన అవసరం లేదని బుధవారం ఫిక్కీ, ఐబీఏ సంయుక్తంగా నిర్వహించిన సదస్సులో ఆయన పేర్కొన్నారు. ఈ రుణాల విషయంలో బ్యాంకులు, ఎన్‌బీఎఫ్‌సీలు అప్రమత్తంగా ఉండాలని, పెరిగిన ముప్పు సంకేతాలను ముందుగానే గుర్తించాలని ఆయన సూచించారు. ఈ నెల 16న ఆర్‌బీఐ అన్‌సెక్యూర్డ్ పర్సనల్ లోన్‌ల రిస్క్ వెయిటేజీని 100 శాతం నుంచి 125 శాతానికి పెంచింది. గత కొన్నేళ్లుగా ఈ విభాగంలో రుణాల మంజూరు విపరీతంగా పెరిగింది. సెప్టెంబర్ 30 నాటికి బ్యాంకుల వ్యక్తిగత రుణ బకాయిలు రూ.48,26,833 కోట్లకు చేరుకున్నాయి. గతేడాది ఇదే కాలంతో పోలిస్తే దాదాపు 30 శాతం పెరిగింది.

దాస్ ఇంకేం..

ఈ నిబంధనలను ఎప్పుడు సడలిస్తారో చెప్పలేం. రిస్క్ మేనేజ్‌మెంట్ విధానాలను మరింత బలోపేతం చేయాలని మరియు ప్రతికూల పరిస్థితుల సందర్భంలో అదనపు నిల్వలను నిర్మించాలని రుణదాతలు కోరారు. ఆర్‌బీఐ నియంత్రణ, పర్యవేక్షణను కూడా పెంచింది.

ప్రస్తుతం బ్యాంకులు, ఎన్‌బీఎఫ్‌సీలు మంచి పనితీరును కనబరుస్తున్నాయి. పనితీరును కొనసాగించడానికి మరింత కృషి అవసరం. అలాగే, ఏవైనా సంభావ్య బెదిరింపుల కోసం ఒక కన్ను వేసి ఉంచండి.

ఆర్‌బిఐ తన వంతుగా ఆన్‌సైట్ మరియు ఆఫ్‌సైట్ తనిఖీలు, ఒత్తిడి పరీక్షలు, ముప్పు అంచనాలు, నేపథ్య అధ్యయనాలు మరియు డేటా డంప్ విశ్లేషణలను నిర్వహిస్తుంది.

బ్యాంకింగ్ వ్యవస్థ బలమైన క్రెడిట్ వృద్ధిని నమోదు చేస్తున్న తరుణంలో, ఆయా రంగాలు మరియు ఉప రంగాలకు రుణాలు ఇవ్వడంలో స్థిరత్వాన్ని కొనసాగించేందుకు రుణదాతలు అపరిమిత స్థాయి వ్యాపారంలోకి వెళ్లకుండా జాగ్రత్త వహించాలి. అలాగే, బ్యాంకులు మరియు NBFCలు ఆస్తులు మరియు రుణ నిర్వహణను బలోపేతం చేయాలి.

బ్యాంకులు మరియు ఎన్‌బిఎఫ్‌సిలు రుణం ఇవ్వడానికి అల్గారిథమ్‌లపై మాత్రమే ఆధారపడకూడదు. అల్గారిథమ్‌లను తరచుగా అప్‌గ్రేడ్ చేయాలి.

NBFCలు బ్యాంకింగ్ వ్యవస్థ నుండి భారీ రుణాలు తీసుకున్నాయి. ఇద్దరి మధ్య గాఢమైన అనుబంధం ఉంది. కాబట్టి, బ్యాంకులు ఎన్‌బిఎఫ్‌సిలకు తమ రుణాలను క్రమం తప్పకుండా సమీక్షించాలి. అంతేకాకుండా, ఎన్‌బిఎఫ్‌సి అనేక బ్యాంకుల నుండి ఎన్ని రుణాలు తీసుకుందో ట్రాక్ చేయాలి. రెండింటి మధ్య కేంద్రీకృత అనుసంధానం కారణంగా, ఏదైనా ఒక రంగంలో ఏదైనా సంక్షోభం ఇతర రంగాలకు వ్యాపించే ప్రమాదం ఉంది.

మనం ప్రస్తుతం పరస్పరం అనుసంధానించబడిన ప్రపంచంలో గొప్ప అనిశ్చితి కాలంలో జీవిస్తున్నాము. ఎప్పటికప్పుడు కొత్త బెదిరింపులు వస్తున్నాయి. ఆ పరిస్థితుల్లో కొత్త ప్రమాద మార్గాలు కూడా పుట్టుకొస్తున్నాయి. బ్యాంకులు మరియు కార్పొరేట్ కంపెనీలు తమ స్థైర్యాన్ని పెంచుకోవడం ద్వారా మాత్రమే అనిశ్చితులు మరియు ఆకస్మిక సంక్షోభాలను తట్టుకోగలవు.

టెక్నాలజీని ఉపయోగించి రుణదాతలకు మేము వ్యతిరేకం కాదు. కానీ, సాంకేతికత పొంచి ఉన్న ముప్పు గురించి హెచ్చరించగలదు. మేము చర్య తీసుకోవాలి.

పెరిగిన రిస్క్ వెయిటేజీలు NBFC-మైక్రో ఫైనాన్స్ ఇన్‌స్టిట్యూషన్స్ (MFI) విభాగాలకు వర్తిస్తాయి.

బ్యాంకింగ్ రంగంలోని ఉద్యోగుల వలసలపై జోక్యం చేసుకునే ఉద్దేశం ఆర్‌బీఐకి లేదు. వలసల నివారణకు యాజమాన్యాలు చర్యలు తీసుకోవాలి.

రుణం తీసుకున్న వారి ముక్కున వేలేసుకోకండి..

సాధారణంగా బలహీనవర్గాలకు రుణాలిచ్చే మైక్రో ఫైనాన్స్ ఇన్‌స్టిట్యూషన్స్ (MFIలు) వడ్డీ రేట్ల విషయంలో న్యాయంగా వ్యవహరించాలని దాస్ కోరారు. MFI లకు వడ్డీ రేట్లపై నియంత్రణ లేనప్పటికీ, రుణగ్రహీతలు రుణాన్ని తిరిగి చెల్లించే సామర్థ్యాన్ని కూడా గుర్తుంచుకోవాలి.

రూపాయిలో హెచ్చుతగ్గులు తక్కువ..

ఇతర దేశాల కరెన్సీలతో పోలిస్తే మన రూపాయి మారకం విలువలో హెచ్చుతగ్గులు తక్కువగా ఉన్నాయని ఆర్బీఐ గవర్నర్ తెలిపారు. అమెరికన్ డాలర్ బలం పెరుగుతున్నప్పటికీ, దేశంలోని బాండ్ రేట్లు రికార్డు స్థాయిలో పెరిగినప్పటికీ మన రూపాయి మారకం విలువ పెద్దగా క్షీణించలేదని ఆయన అన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-23T03:23:50+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *