రాజస్థాన్ ఎన్నికలు: నీటి సంక్షోభం, లీకేజీలు..

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-11-24T06:09:59+05:30 IST

అసలు సమస్య రాజస్థాన్‌లో.. ఐదేళ్లుగా అవినీతిని వ్యవస్థీకృతం చేశారు.. రేపటి ఎన్నికల్లో తమ పార్టీల గెలుపు కోసం ప్రధాని మోదీ, కాంగ్రెస్ అధినేత రాహుల్ గాంధీ ఓటేస్తారు..

రాజస్థాన్ ఎన్నికలు: నీటి సంక్షోభం, లీకేజీలు..

రాజస్థాన్‌లో అసలైన సమస్యలు.. ఐదేళ్లుగా వ్యవస్థీకృత అవినీతి.. రేపటి ఎన్నికల్లో తమ పార్టీల విజయం కోసం ప్రధాని మోదీ, కాంగ్రెస్ అధినేత రాహుల్ గాంధీలు రాజస్థాన్‌లో విస్తృతంగా పర్యటిస్తున్నారు. సీఎం అశోక్ గెహ్లాట్ ప్రభుత్వంపై మోదీ, బీజేపీ నేతలు విరుచుకుపడుతుంటే.. పెద్ద ఎత్తున పొదుపు చర్యలు అమలు చేస్తున్నామని, మళ్లీ గెలిస్తే మరిన్ని ప్రవేశపెడతామని కాంగ్రెస్ నేతలు హామీలు ఇస్తున్నారు. అయితే రాష్ట్రంలో కేవలం మూడు కీలక సమస్యలపై ప్రజలు తీవ్ర అసంతృప్తితో ఉన్నారు. తాగునీటి ఎద్దడి ప్రధానమైనది. రెండోది పరీక్ష పేపర్ లీకేజీల కుంభకోణాలు.. మూడోది ఐదేళ్లుగా రాష్ట్రంలో వ్యవస్థీకృత అవినీతి.. దేశంలోనే రాజస్థాన్ అతిపెద్ద రాష్ట్రం. ఇది 11 విస్తీర్ణం కలిగి ఉంది కానీ కేవలం రెండు శాతం మాత్రమే తాగునీరు సరఫరా చేయబడుతోంది. అసలే ఎడారి ప్రాంతం.. వారంలో రెండు రోజులు కూడా సరిపడా నీటి సరఫరా జరగని విధంగా కీలక నగరాల్లో తాగునీటి ఎద్దడి తీవ్రంగా ఉంది. ప్రజల దాహార్తిని తీర్చే నదులు రాష్ట్రంలో లేవు. థార్ ఎడారి దాని మీద విస్తరించి ఉంది. చివరకు రాజధాని జైపూర్ కూడా తాగునీటికి అల్లాడిపోతోంది. చాలా మంది కాంగ్రెస్ ఎమ్మెల్యేలు వాటర్ మాఫియాగా మారి అధిక ధరలకు నీటిని అమ్ముకుని సొమ్ము చేసుకుంటున్నారు. దీనిపై గత మార్చి నుంచి ఆందోళనలు కొనసాగుతున్నాయి. ఎన్నికలకు ముందు సెప్టెంబర్ నుంచి ఇవి మరింత జోరుగా సాగుతున్నాయి. మరోవైపు విద్యుత్ కోతలు.

14 పరీక్షల్లో పేపర్ లీకేజీ

రాజస్థాన్ పేపర్ల లీక్ హబ్‌గా మారింది. 2011 నుంచి రాష్ట్రంలో పరీక్షా పత్రాల లీకేజీ సర్వసాధారణమైంది.ఇందులో గహ్లోత్ పదవీకాలంలో ఈ ఐదేళ్లలో ప్రభుత్వ ఉద్యోగాల భర్తీకి సంబంధించి 14 పరీక్షలు నిర్వహించారు. ఏకంగా నోటిఫికేషన్లు రద్దు చేస్తుండటంతో తీవ్ర ఆగ్రహం వ్యక్తం చేస్తున్నారు. లీకేజీల వ్యవహారం ఇప్పుడు ఎన్నికల్లో ప్రధాన అంశంగా మారింది. మరోవైపు.. ప్రభుత్వ కార్యాలయాల్లో అవినీతి రాజ్యమేలుతోంది. లంచం లేకుండా ఏ పనీ జరగదు. రోడ్లు, పవర్ ప్రాజెక్టుల్లో అవినీతి జరుగుతోందని ఆరోపణలు వచ్చాయి. భూ సెటిల్మెంట్లు సర్వసాధారణమయ్యాయి. రాష్ట్రంలోని 200 నియోజకవర్గాల్లో 199 స్థానాల్లో శనివారం (ఈ నెల 25న) పోలింగ్ జరగనుంది.

– సెంట్రల్ డెస్క్

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-24T06:09:59+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *