రాజస్థాన్ పోలింగ్: రాజస్థాన్ పోలింగ్ నేడు

199 సీట్లు.. 1,862 మంది అభ్యర్థులు

మొత్తం ఓటర్లు 5,25,38,105

వారిలో మూడోవంతు యువత

పేపర్ల లీకేజీలపై ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశారు

జైపూర్, నవంబర్ 24: ఎడారి రాష్ట్రమైన రాజస్థాన్ అసెంబ్లీ ఎన్నికలు శనివారం జరగనున్నాయి. ఐదు లేదా ఆరు నెలల్లో లోక్‌సభ ఎన్నికలు జరగనుండగా, బిజెపి మరియు కాంగ్రెస్ రెండూ దానికి ముందు జరిగిన/ జరుగుతున్న ఐదు రాష్ట్రాల ఎన్నికలను సెమీ ఫైనల్‌గా పరిగణిస్తున్నాయి. లోక్‌సభ ఎన్నికలను దృష్టిలో ఉంచుకుని కాంగ్రెస్, బీజేపీ నాయకత్వాలు రాజస్థాన్‌లో ప్రచారం నిర్వహించాయి. ఈ రాష్ట్రంలో గత మూడు దశాబ్దాల కాలంలో ఏ పార్టీ కూడా వరుసగా రెండోసారి గెలిచిన దాఖలాలు లేవు. ఈ ఒప్పందాన్ని బద్దలు కొట్టాలని కాంగ్రెస్ అధిష్టానం భావిస్తోంది. కర్ణాటక ఎన్నికల విజయ స్పూర్తితో నిప్పులు చెరుగుతున్న సీఎం అశోక్ గహ్లోత్, మాజీ ఉపముఖ్యమంత్రి సచిన్ పైలట్ లను ఏకతాటిపైకి తీసుకొచ్చి ఏకతాటిపై చూపించే ప్రయత్నం చేశారు. అయితే వారి మధ్య విభేదాలు తీరలేదు.

దీంతో పాటు ప్రభుత్వ వ్యతిరేకత కూడా తీవ్రంగా ఉంది. ఈ ఐదేళ్లలో 14 రిక్రూట్‌మెంట్ పరీక్షలు నిర్వహించి పేపర్లన్నీ లీక్ అయ్యాయి. దీనితో పాటు అవినీతి మూలాలు పడిపోవడం, బీజేపీ నేతలు పెద్దఎత్తున దాడి చేయడం, పైలట్ కూడా తన ప్రభుత్వాన్ని విమర్శించడం వంటి పరిణామాలు కాంగ్రెస్‌కు ప్రతికూలంగా మారాయి. పలు సంక్షేమ రాయితీలతో ప్రజలను మభ్యపెట్టేందుకు గహ్లోత్ చేస్తున్న ప్రయత్నాలు ఏ మేరకు పార్టీని బలోపేతం చేస్తాయో డిసెంబర్ 3న వెలువడనున్న ఫలితాలతో తేలిపోదు.ఐదేళ్లకోసారి ప్రభుత్వాన్ని మార్చే సంప్రదాయం ఇదే కొనసాగుతుందని విశ్వాసంతో ఉన్న బీజేపీ. సమయం, శాఖ విభేదాలతో పోరాడుతోంది. మాజీ సీఎం వసుంధర రాజే మళ్లీ పోటీ చేసినప్పటికీ, ఆమె స్థానంలో జైపూర్ రాజవంశం నుంచి దియాకుమారిని ప్రధాని మోదీ, కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా తీసుకొచ్చారు. రెండు పర్యాయాలు సీఎంగా పనిచేసిన రాజేను పూర్తిగా పక్కన పెట్టాలని మోదీ-షాలు తొలుత భావించారు. అయితే బంధువుల నుంచి తీవ్ర నిరసన వ్యక్తం కావడంతో ఆమె కాస్త వెనక్కి తగ్గింది. అయితే, రెండు పార్టీలు తమ సీఎం అభ్యర్థులను ప్రకటించలేదు.

హోరాహోరీ ప్రచారం..

కాంగ్రెస్, బీజేపీ అగ్రనేతలు రాజస్థాన్‌పై ఎక్కువ దృష్టి పెట్టి ప్రచారం చేశారు. కాంగ్రెస్ తరపున రాహుల్, ప్రియాంక, ఖర్గే, సచిన్ పైలట్ విస్తృతంగా పర్యటించారు. బీజేపీ ప్రచారమంతా మోడీ చుట్టూనే తిరుగుతోంది. దాదాపు 25కి పైగా సభల్లో ప్రసంగించారు. రోడ్‌షోలు నిర్వహించారు. అమిత్ షా, జాతీయ అధ్యక్షుడు జేపీ నడ్డా, రక్షణ మంత్రి రాజ్‌నాథ్‌సింగ్‌లు కూడా భారీ ఎత్తున ప్రచారంలో పాల్గొన్నారు. రాజస్థాన్‌లోని 200 స్థానాలకు గాను 199 స్థానాలకు ఎన్నికలు జరగనున్నాయి. శ్రీగంగానగర్ జిల్లాలోని కరణ్‌పూర్ స్థానంలో కాంగ్రెస్ అభ్యర్థి, సిట్టింగ్ ఎమ్మెల్యే గుర్మీత్ సింగ్ కునార్ ఆకస్మిక మరణంతో ఎన్నికలను వాయిదా వేశారు. కాగా, 199 స్థానాలకు 1,862 మంది అభ్యర్థులు పోటీ చేస్తున్నారు. మొత్తం ఓటర్ల సంఖ్య 5,25,38,105 కాగా.. వారిలో మూడో వంతు (1,70,99,334) మంది 18-30 ఏళ్ల మధ్య వయసు వారు. వారిలో 22,61,008 మంది మొదటి సారి ఓటర్లు (18-19 ఏళ్లు) ఉన్నారు. పరీక్ష పేపర్ల లీకేజీ ఘటనతో వారంతా ఆగ్రహంతో రగిలిపోతున్నారు. రోడ్లపై కూడా తిరుగుతున్నారు. వీరికి బీజేపీ మద్దతిస్తోంది. గహ్లోట్‌కు ఇదే అతిపెద్ద అడ్డంకి. పురుష ఓటర్ల సంఖ్య 2.73 కోట్లు. మహిళా ఓటర్ల సంఖ్య 2.52 కోట్లు.

2018 ఎన్నికల ఫలితాలు..

మొత్తం సీట్లు: 200

కాంగ్రెస్-100.. బీజేపీ-73.. స్వతంత్రులు-13.. బీఎస్పీ-6.. ఆర్ఎల్పీ-3.. సీపీఎం-2.. బీటీపీ-2.. ఆర్ఎల్డీ-1

బారిలో 6 రాజ కుటుంబాలు

రాజస్థాన్‌లో ఈసారి ఆరుగురు రాజకుటుంబాలకు చెందిన ఆరుగురు ఎన్నికల బరిలో నిలిచారు. వీరిలో ఐదుగురు బీజేపీకి చెందినవారు.. వసుంధరారాజే (ధోల్‌పూర్-సింధియా రాజవంశం) దియాకుమారి (జైపూర్ రాజవంశం), సిద్దికుమారి (బికనేర్ రాజవంశం-), కల్పనాదేవి (కోటా రాజవంశం), కువార్ విశ్వరాజ్ సింగ్ (మహారాణా ప్రతాప్ రాజవంశం).. విశ్వేంద్ర సింగ్ (భారత్) కాంగ్రెస్ నుండి. ) పోటీ పడుతున్నారు.

గహ్లోత్ నోరు పైలట్ సందేశం

కాంగ్రెస్‌కు ఓటు వేయాలని సచిన్ పైలట్ 2 నిమిషాల పాటు మాట్లాడిన వీడియోను అశోక్ గహ్లాట్ శుక్రవారం ‘X’లో పంచుకున్నారు. తమ మధ్య ఎలాంటి విభేదాలు లేవని చెప్పేందుకే ఆయన అలా చేశారన్నది విశ్లేషకుల అభిప్రాయం.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-11-25T05:32:02+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *