వింటర్ ఫుడ్ : చలికాలంలో ఎలాంటి ఆహారం తినాలి..!

పీరియడ్స్ ఆధారంగా ఆహారం.. ఆరోగ్యంగా ఉండేందుకు మన పూర్వీకులు చెప్పిన సిద్ధాంతం. దీని వెనుక కారణాలేంటో చూద్దాం..

వేసవి మరియు చలికాలం మన శరీరానికి శక్తిని ఇచ్చే విషయంలో వరప్రసాదాలుగా పనిచేస్తాయి. ఆడమ్ అంటే తీసుకోవడం. ప్రదానం అంటే ఇవ్వడం. చలికాలం శరీరానికి శక్తిని ఇస్తుంది. వేసవి శక్తి హరించేది. దీనినే ఋతుస్రావం అంటారు. ఫుడ్ టూర్‌లను తదనుగుణంగా మార్చుకోవాలి. చలికాలం శరీరంలో శక్తి పెరగడం వల్ల శక్తినిచ్చే కాలం. జీర్ణశక్తి కూడా పెరుగుతుంది. ఇక్కడ మనం కార్తీక మాసం గురించి మాట్లాడుకోవాలి. ఈ నెల వేసవి మరియు చలికాలం మధ్య సంధి లాంటిది. ఈ నెలలో కూరగాయలకు కరువు. ఆహార పొదుపు అవసరం అవుతుంది. అందుకే ఈ మాసంలో ఉపవాసాలు, వన సమారాధనలు ఎక్కువగా చేస్తారు. మార్గశిరం అంటే డిసెంబర్ మొదటి వారం నుంచి చలికాలం ప్రభావం మనపై ఎక్కువగా కనిపిస్తుంది. హేమంత, సిసిర ఋతువులు చలికాలంలో వస్తాయి.

ఈ సమయంలో ఏం చేయాలి..

ఎండాకాలం కారణంగా తీవ్రమయ్యే పిట్ట దోషం హేమంత సీజన్‌లో ఉపశమనం పొందుతుంది. కానీ శరదృతువులో కఫ దోషం క్రమంగా పెరుగుతుంది. అందుకే చలికాలంలో చాలా చల్లటి పదార్థాలు తినకూడదు. కఫం రక్తపు ఖనిజాల ప్రవాహాన్ని అడ్డుకుంటుంది. ఈ కాలంలో చెమటను స్రవించే స్వేద గ్రంథులు మూసుకుపోతాయి. అందువల్ల శరీరంలోని వేడి బయటకు రాదు. జఠరాగ్ని ఎక్కువ. ఏది తింటే అది త్వరగా పోతుంది.

ఈ కాలంలో వాత దోషం తీవ్రమవుతుంది. కీళ్ల నొప్పులు, కీళ్ల నొప్పులతో బాధపడేవారికి ఇది చెడ్డ కాలం. కావున వాత మిగుల్చకుండా సమతులమైన పోషకాహారం తీసుకోవాలి. నెయ్యి, నూనెలతో వండిన వాటిని తినడం మంచిది. కాకర వంటి చేదు పదార్థాలు తక్కువగా తినాలి. తీపి, పులుపు, లవణం, కారం ఎక్కువగా ఉండే ఆహారాన్ని ఎక్కువగా తీసుకోవాలి.

చలికాలంలో ఎండలు తీవ్రంగా ఉంటాయి. ఉదయాన్నే లేచి ఎండలో కాసేపు గడిపితే విటమిన్ డి ఎక్కువగా అందుతుంది.అంతే కాకుండా ఈ కాలంలో చిరుతిళ్లు ఎక్కువగా తినడం మంచిది. ఇవి శరీర ఉష్ణోగ్రతను తగినంతగా నిర్వహిస్తాయి. ఎసిడిటీని తగ్గిస్తుంది. కాబట్టి రాగులు, జొన్నలు, సజ్జలు, ఆరికలు మరియు సామలు తినడం ప్రారంభించేందుకు చలికాలం ఎంచుకోవచ్చు.

బీట్‌రూట్‌లలో క్యారెట్, ముల్లంగి, కంద, పెండల్, కర్రపెండలతో రకరకాల కూరలు వండుకుని తినొచ్చు. ఆవాలు కాలే బచ్చలికూర శీతాకాలం కోసం కనుగొనబడిన వంటకం. ఆవాల పచ్చి శ్రీకృష్ణదేవరాయలది

ఆముక్తమాల్యద దివ్యప్రబంధ ‘ముకుముఁడు’ అన్నారు. ఇది ఎక్స్‌పెక్టరెంట్‌గా పనిచేస్తుంది. వీలైనంత వరకు ఆవాలు లేదా పిండిని కూరల్లో వేసుకుంటే మంచిది.

అన్ని చేదు లేని కూరగాయలు శీతాకాలానికి సరైనవి! చలికాలంలో జీర్ణశక్తి పటిష్టంగా ఉంటుంది కాబట్టి.. ఈ సీజన్‌లో గోరింటాకు, సొరకాయలు అనువైన కూరగాయలు. తోటకూర మరియు మెంతులు కూడా ఎక్కువగా ఉపయోగించవచ్చు.

మరింత ఆరోగ్య వార్తలు కోసం ఇక్కడ క్లిక్ చేయండి

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *